โช้ค DC5 กะ TEIN SS อันไหนกระด้างกว่ากันคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย DumDum, 12 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ตอนนี้ใส่ DC5 อยู่ทั้งโช้คและสปริง แต่มันแข็งไปสำหรับผม (ใส่ล้อ DC5 ด้วย) เคยใส่ H&R ใน DC5 แล้วก็ไม่รู้สึกดีขึ้นเท่าไรเลย (รู้สึกแย่กว่าสปริง DC5 อีก)

เห็น เทอิน มันปรับหนืดได้ เลยอยากถามคนเคยใส่ (หรือเคยนั่ง) ทั้งสองอย่าง มันต่างกันแค่ไหนอ่ะครับ

1. ถ้าปรับไปที่ หน้า 8 หลัง 8 อ่ะครับ กระด้างกว่า dc5 รึเปล่า
    2. สามารถปรับให้มันกระด้างน้อยกว่า dc5 ได้รึเปล่า
    3. ที่ระดับอ่อนๆ เทียบกับโช้คเดิมๆ เป็นยังไงครับ

สภาพถนนที่ผมขับส่วนใหญ่เป็นทางปูนแข็งๆ ไม่ค่อยเรียบเท่าไร รอยต่อถนนเยอะ วิ่ง 80-110 ตลอด

ถามเยอะหน่อยเพราะราคามันแรงจัง กลัวเสียตังหลายต่อครับ

ขอบคุณมากครับ

2. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่า ความรู้สึกแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ ผมว่านุ่มคุณอาจจะว่ากระด้างก้อเป็นได้

ตอบแบบที่ผมรู้สึกละกันและเคยลองด้วยตัวเองละกัน :)

โช๊ค Tein SS. ตรงรุ่น ES กับ โช๊ค DC5 ( ลองโดยอยู่ในบอดี้DC5)

SS. หั้ยความรู้สึกว่าขับนุ่มๆสบายๆกว่าครับ หนึบแต่ไม่กระด้าง (ผมปรับไว้ที่เกือบแข็งสุด)

แต่ในเรื่องรอยต่อถนนนั้นก้อยังคงรู้สึกอยู่

ส่วนโช๊คDC5นั้น หนึบใช้ได้ถ้าหั้ยเทียบกับSS.ผมให้ประมานเบอร์4-5ละกัน (นับ0แข็งสุดนะครับ)แต่การวิ่งจะรู้สึกว่ากระด้างกว่า SS.

สรุปว่า โช็ค TEIN SS. ตรงรุ่น ES นั้นกระด้างน้อยกว่าโช๊คDC5 ครับ

แต่เรื่องความหนึบนั้นต้องปรับให้มากกว่าเบอร์4 ถึงจะหนึบกว่าโช๊คDC5ครับ

3. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ขอบคุณครับ มีท่านอื่นอีกมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้