ถามเรื่องปุ่มหมุน สำหรับปรับแอร์ B-14 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย backbone, 8 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. backbone

backbone New Member Member

40
    1
    0
    ถามเรื่องปุ่มหมุน สำหรับปรับแอร์ B-14 หน่อยครับ

ตามภาพ อะครับผม (ภาพจาก one2car)

เรื่องของเรื่องคือ ผมไปทำแอร์มาครับเพราะแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร พอทำเสร็จ

ช่างแอร์บอกว่า ปุ่มตามภาพนี่แหละครับ ต้องหมุนให้มาทางซ้ายสุด แล้วไว้อย่างนี้ตลอด

เพราะเค้าบอกว่า มันเป็นเหมือนกับที่เปิด - ปิด ช่องลมจากด้านนอกเข้ามา เฉยๆ

ไม่ใช่ปุ่มหมุนสำหรับปรับอุณภูมิแอร์ ตามที่ผมเข้าใจ (1 ปีที่ผ่านมาไม่เคยปรับสุด เพราะมันหนาว แล้วกลัวมันเปลืองแก๊ส/น้ำมันด้วยครับ - -*)

เลยอยากจะมาทำความเข้าใจหน่อยอะครับ ว่าสรุปแล้วมันเป็นปุ่มหมุนสำหรับ อะไรหรอครับ

แล้วถ้ามันไม่ใช่ ปุ่มปรับอุณภูมิแอร์จริง ๆ ก็แสดงว่ารถรุ่นนี้ ปรับความเย็นได้แค่ตามเบอร์ความแรงของพัดลม แค่นั้นใช่หรือเปล่าครับ

ปล. เพิ่งซื้อมือ 2 มาได้ ปีเดียวครับผม B-14 ปี 95

ขอบคุณครับ

:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2008
  2. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    มารอดู:D:D:D:D:D:D:D

3. magicnavy

magicnavy New Member Member

101
    15
    0
    มันที่ที่ปรับอุณหภูมิไม่ใช่เหรอครับ

ปิดซ้ายสุดเย็นเจี๊ยบ ขวาสุดจะเป็นฮีตเตอร์

ที่บิด 1-4 ด้านขวาเป็นเบอร์พัดลมครับ

ส่วนให้ลมด้านนอกเข้ามา กดปุ่มเขียวๆด้านล่าง

ตอนได้รถมาใหม่ๆ ผมก็สงสัยทำไมแอร์ไม่เย็น

เข้าอู่ ช่างบอกว่า ไม่ได้กดปุ่ม AC เขิลล์เลย:eek:

:D:D

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เป็นปุ่มปรับ น้ำยาแอร์อะครับ จะให้หนาวหรือร้อน
    แต่มันมีอีกคือ ตัวปรับเสีย ต้องต่อตัวปรับ ไว้อยู่ข้างนอก..........

5. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ดูตามสี เลยครับ ถ้าไป ซ้ายสุด สีน้ำเงิน แสดงถึงความเย็นครับ
    ถ้า ไป ขวาสุด สีแดง แสดงถึง ความร้อนครับ
    ด้านขวาเลย ปรับ แรง ลมครับ
    ด้านซ้าย สุด ปรับ ช่อง ลมที่ แอร์ จะออกครับ

6. backbone

40
    1
    0
    ผมก็ว่ามันน่าจะไว้ปรับความเย็น ตามที่ผมเคยเข้าใจนะครับ

ตอนนี้ก็ปรับตามเมื่อก่อนที่เคยใช้เหมือนเดิมอะครับ ไม่ได้ปรับซ้ายสุดไว้

เหอะๆ ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับผม

:rolleyes:

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    ตัวปรับ เทอร์โม หรือ ความเย็น ของ แอร์ ครับ

แต่ก่อนของผมเสีย ก็ ต่อต่างหาก ไว้ในลิ้นชัก :D

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ไม่แน่ใจนะครับ

แต่เคยได้ยินว่า B14 มี ความเย็นระดับเดียว (ซ้ายสุด)

การบิดกลับมาด้านขวา (สีแดง) เป็นแค่การเพิ่มความร้อนเข้ามาในระบบ ในขณะที่ความเย็นยังคงทำงานอยู่เหมือนเดิม

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า แต่ผมบิดซ้ายสุดตลอด ถ้าหนาวก็เปิดลมเบาๆเบอร์1 ถ้ายังหนาวก็หันลมไปทางอื่น ถ้าทนไม่ไหวก็แง้มกระจกนิดๆ ถ้ายังไม่ไหวอีกก็ปิดแอร์ไปเลยครับ(ซักพักค่อยเปิดใหม่)

9. backbone

40
    1
    0
    ช่างแอร์ที่ไปทำมาบอก ประมาณนี้เลยครับ แสดงว่า มันมีมูล พอจะเชื่อถือได้อยู่ใช่มั้ยครับเนี่ย ... :eek:

10. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    มันเป็นอย่างนี้นี่เอง อิอิ

11. backbone

40
    1
    0
    แล้วพี่ ๆ ที่เข้ามาดูนี่ ปรกติบิดไปทางไหน ยังไงกันบ้าง อะครับ

:cool:

12. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    กลางวันร้อนๆ บิดซ้ายสุดเลย ตกเย็น กลางคืน ฝนตก ก็บิดขึ้นมาให้เลยขาวๆมานิส :D :D :D

13. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ตัวที่เห็นเป็นตัวเปิด/ปิดฝาที่ช่องแอร์(ใต้อนโซลลองก้มลองมองดูนะครับ) ถ้าหมุนมาทางซ้ายสุด ฝาก็จะปิดสนิททำให้มความเย็นมาก ถ้าเปิดไปทางขาว (ขาว)ก็จะทำให้ฝาเปิดมาก ทำให้อุณหภูมิลดลง ส่วนสีแดงเป็นการเปิดฮีตเตอร์ให้น้ำร้อนจากหม้อน้ำไหลผานเข้ามาทำให้เกิดความร้อน
    ซ้ายสุดฝาปิสนิททำให้อากาจากภายนอกไม่สามารถเข้ามาได้ทำให้เกิดความเย็นมาก
    ตรงกลาง(สีขาว)ฝาเปิหมดทำให้อากาศเข้ามามากอุณหภูมิจะลดลง
    เป็นการควบคุมอุณหภูมิโดยการใช้อากาศากภายนอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้