ทำไมร้าน K.autoเวลาสลับยาง ไม่จี้หรือถ่วงล้อให้คับ ผม งง (แล้วต้องถ่วงป่าวคับ)

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย โจ6365, 15 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ผมเปลี่ยนยาง ST 115 ที่ ร้าน K.auto มาได้ปีกว่าแล้วคับ ก็ประมาณหมื่นกว่าโล
    ได้เวลาสลับยางครั้งแรก เค้ามี promotion สลับยางฟรี อ่ะ เลยไปสลับ แต่ งง ๆๆๆๆ
    สลับยางจากหน้าไปหลังแค่นั้น (ถูกต้องป่าวคับ) แต่ไม่จี้ล้อหรือถ่วงล้อให้ เค้าบอกว่าไม่จำเป็น
    ก็เลยขี้เกียจเถียง สรุปต้องจี้ล้อใช่ป่าวคับ มีที่ไหนแนะนำบ้างคับ ขอบคุงคับ...:cry:

2. ผมก็สลับหน้าไปหลัง ทางร้านก็ไม่ได้ถ่วง จี้ ให้ครับ ร้านยาง ประชาอุทิศ
    แต่ก็ไม่เจอปัญหา อะไรนะครับบ

3. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    สลับล้อโดยไม่ได้ถอดยางใช่ไหมครับ ถ้าไม่ถอดยางก็ไม่จำเป็นต้อง ถ่วงล้อใหม่ครับ

4. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    ท่านประธาน แต่ถ้าสลับล้อกับรถคันอื่นแบบไม่ต้องถอดยาง ก็ควรจะตั้งศูนย์ใหม่นะครับ

โทร.: 081-776-89**
    ขอบคุณ: 4,025
    สมาชิกเลขที่: 2467
    รถยนต์: Honda Civic TypeR (X)
    เครื่องยนต์: D17A Vtec
    คลับ: Civic ES Group
    ทีม: ManUTD<<<<---- ป.ล. เพิ่งอ่านรายละเอียดของท่านประธาน ท่านอยู่ทีมนี้ด้วยเหรอครับ :loco:[/B]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2008
  5. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0

ใช่ครับพี่สลับยางกับคันอื่นต้องตั้ง 0 ใหม่

แต่เรื่องผมจะอยู่ทีมอะไรพี่อย่ามายุ่งกับผมเลย............:mad: (เมื่อไหล่แดงเดือดอีกรอบวะ กูแค้น)

6. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ปกติก็ไม่ถ่วงคับ ถ้าขับแล้วมันสั่น ค่อยถ่วงคับ

แหมๆๆ ตาก้อง รามไปทุกกะทู้เลยนะเรื่องนี้อ่ะ ไม่จบๆ 5555 :D:D

7. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0

กร๊ากๆๆๆๆๆ :D

เข้าเรื่องหน่อยนะครับ K.auto ไหนอ่ะครับ auto speed ปทุมวัน หรือ auto เฉยๆๆ มีรามอินทราด้วย
    ที่ถามอ่ะ จะได้ไปเม้นท์ให้ เพื่อปรับปรุงนะครับ

โดยทั่วไป ร้านค้าจะใช้แง่มุมเนี่ยแหล่ะครับเพื่อดึงลูกค้า จิงๆ เราสลับเองก็ได้ถ้าเครื่องมือพร้อม + กับความสามารถ
    แต่โดยทั่วๆไป เค้าจะคิดเพิ่มหากต้องถ่วงล้อให้ใหม่เพราะต้องแงะตะกั่วเก่าเพื่อถ่วงใหม่ สรุปก็ต้องเสียเงินเพิ่มอ่ะครับ แต่ถ้าให้ดี คุยกับเค้าไปเลย ตรงๆ น่าจะลงตัวกว่านะครับ .... มุขร้านยางมีเย๊อะครับ เจอบางเจ้า ซื้อแม็กซ์กะยาง เสร็จ ลูกค้าถาม ไม่ตั้งศูนย์ให้ด้วยเหรอ แทนที่จะตอบเค้าดีๆว่า ตั้งศูนย์ต้องคิดค่าบริการนะครับ แต่ที่ผมได้ยิน ร้านผม ขายแต่แม็กซ์กับยาง ไม่มีตั้งศูนย์นะครับ ...... อึ้ง!
    เป็นผมอ่ะ ได้เงินกรูเที่ยวนี้เที่ยวเดียวแน่..... :D

8. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    ปรกติผมจะให้ถ่วงล้อใหม่ด้วยอ่ะ เพราะบางทีตะกั่วมันก้อหลุดออกไปบ้างจะได้ชัวส์ๆ

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ก็ โ ด น ร้ า น K.auto ต ร ง ร า ม อิ น ท ร า

มั น บ อ ก ว่ า ไ ม่ จำ เ ป็ น ต้ อ ง ถ่ ว ง ห ร อ ก

10. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ร้าน K.auto ตรงปทุมวัน คับ แต่เราก็ไม่ได้อะไรกับเค้ามากหรอกคับ
    แค่สงสัย ตามหลักน่าจะต้องตั้ง เพราะล้อที่สลับไปด้านหลัง มันมีตะกั่วอ่ะ
    แต่ล้อที่สลับจากหลังมาหน้า ไม่ตะกั่วซักอัน เลยกลัวสั่น แต่ผมลองวิ่งดูแล้วคับ
    ไม่เกิน 120 ไม่สั่นคับ แต่ไม่รู้วิ่งไป ตจว.วิ่งเกิน 120 จะสั่นป่าวไม่รู้อ่ะ (กลัวถ่วงแล้วเสียตังค์ฟรีอ่ะ อิ อิ)
    ***** ขอบคุณสำหรับคำตอบของเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนน่ะคับ ได้ความรู้อีกเยอะเลย คับ *****

11. mc_ba2

mc_ba2 New Member Member

11
    0
    0
    จริงๆแล้วที่ถูกต้อง สำหรับรถโหลดแล้ว(ล้อแบะ) โดยเฉพาะยางหลังด้านในทั้งสองข้างจะถูกกินมากกว่าล้อหน้า ฉะนั้นเวลาสลับล้อหน้า-หลังจะต้องถ่วงล้อใหม่ทุกครั้งเพื่อชดเชยน้ำหนักเนื้อยางที่หายไป

แต่ที่ร้านที่ร้านยาง(โฆษณาว่าสลับยางฟรีตลอดการใช้งาน)เค้าไม่ถ่วงให้เพราะว่ามันมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น(ค่าตะกั่วกับเครื่องถ่วงล้อ),สลับยางเฉยๆมันใช้แค่แรงอย่างเดียว.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้