เปลี่ยน drum เป็น Disc

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปๆๆๆ, 16 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอสอบถามหน่อยครับ คือตอนนี้รถอยู่ที่อู่ กำลังจะเปลี่ยน drum หลังเป็น Disc มันต้องมีการจูนแรงดัน น้ำมันเบรกใหม่หรือเปล่าครับ
    ถ้าต้องจูน กรุณาบอกวิธีการจูนให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

1. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ตามสเปค ก็เป็นตัวกระจายแรงดัน 40/40 แต่โดยความรู้สึกก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนไม่แตกต่างอ่ะคับ

2. ก่อนเปลี่ยนกับหลังเปลี่ยนไม่แตกต่างเนี้ย
    หมายความถึง เปลี่ยนเป็น Disc หรือเปลี่ยนตัวกระจายน้ำมันเบรก

3. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    เหมือนกันคับ

4. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ทำไมเรียกว่าจูน ละครับ เค้าไม่ได้เรียกว่าไล่ลมหรอครับ

5. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ตัวกระจายครับ

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับวาล์วน้ำมันเบรคใช้ได้เหมือนกันครับลองมาทุกเกือบทุกเบอร์แล้วไม่ต่างกันเลย
    ไล่ลมเสร็จใช้ได้เลยครับ

7. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    อ้าว เหงมีคนเคยบอกว่า ถ้าเปลี่ยนดรัมเป็นดิส ต้องเปลี่ยนแรงดันน้ำมันเบรคใหม่

รอผู้รู้อีกที

8. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนนะ ไอ้เจ้าวาล์ว 40/40 เนี่ย ยังใช้วาล์วเดิมอยู่ ใช้มา 7ปีแล้วเบรคก็อยู่ดี แต่ไม่รู้เพราะเลือกผ้าเบรคดีด้วยหรือเปล่านะ (ผมใช้ NissiN made in Japan for EG6)

9. ผมเปลียนเหมือนกันอะครับ...
    จากดรัมเปงดิส...อืม
    มะเหงพี่เค้าต้องทำไรเลย....
    มีแค่ใช้ให้ผม...ไปซื้อยางน้ำมันเบลคมาแค่นั้นเอง
    เหอๆ...
    งง...อะ
    พี่ซื้อแบบแยกชิ้นมาหรอ...รึว่าซื้อยกแพหลังอะครับ
    ผมว่าซื้อยกแพหลัง...ของจะครบกว่า...ถูกเงินกว่า...วิ่งนิ่มและหนึบกว่า
    นะครับ...ผมทำไปทั้งหมด 5พันต้นๆเอง

10. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ถ้าของเดิมไม่รั่วไม่ซึม ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนคับใช้ด้วยกันได้เลย ถึงเปลี่ยนก็แทบไม่รู้สึก(ถ้าซึมหรือรั่วค่อยเปลี่ยนเป็น 4040 คับ)

11. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    แล้วของเดิมติดรถ เป็นเบอร์อะไรหรอครับ
    เลขยิ่งมาก ยิ่งปล่อยล้อนั้นมากใช่ไหมครับ

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 30/30 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้