ek ใครอินเทรน GPS บ้างค่ะ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 5 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    อยากทราบว่าใครติด gps กันบ้างค่ะ แล้ว ใช้กับ mobile รุ่นอะไรกัน ดีไม่ดี แนะนำกันได้น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ สำหรับการเยี่ยมชม

2. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ของผมเองใช้ PSP ครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผม GPRS ครับ

4. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เอาไว้เป็นแนวทางคะ

5. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    น่าสนใจเหมือนกัน

6. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ใช้ของ asus p 535 ครับ เอาไว้วัดระยะทาง

7. มี ABS SRS Vi-RS SOS Nova-S ด้วยป่าว อิอิ

bigeyes96 และ x1542 ถูกใจสิ่งนี้
  8. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    เหมียนกัลน์เลย แต่รู้สึก จอเล็กไปหน่อย เนอะ

9. อนาคตสดใส

อนาคตสดใส New Member Member

76
    47
    0
    ผมใช้ S501 กับ Power Map ครับ ตัว GPS จับสัญญาณได้ดีเหมือนกัน แต่อยู่ใต้ทางด่วนก็มีหลุดบ้าง

แผนที่ก็ใช้ได้ครับ....แต่ก็ยังไม่ดีที่สุด

เสียอย่างเดียวชอบนำทางเข้าไปในซอยครับ.....แนะนำถ้าจะใช้ GPS ควรจะรู้เส้นทางพอประมาณครับ

bigeyes96 และ Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  10. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    พอดีใช้ PDA อยู่ ก็เลยเป็น set นี้ครับ

O2 Atom + GPS Holux M1000 + Map iGo8

11. ใหม่คับ บียังใช้เข็มทิศรุ่นหน้าจอแก้วเข็มทองแดงอยู่ก็พอ

นำทางได้

12. nueng111

nueng111 Guest

0
    0
    0
    ของผมใช้ PDA นานมากแล้ว จะช่วยแยกให้ล่ะกัน

Power Map=อันนี้นำทางไม่ค่อยดีเท่าไหร่มาหลงพาอ้อมตลอด แต่ poi สถานที่ถือว่าพอใช้ได้ทีเดียว

Igo6 = นำทางถือว่าดีทีเดียว บางครั้งดีกว่า garmin ด้วย แต่ติดที่ poi น้อยไปหน่อย หาอะไรไม่ค่อยเจอ จนบางครั้งต้องแปลง poi จาก power map มาใส่ก็พอช่วยได้

Igo8 = มีรายละเอียด poi และเส้นทางมากขึ้น นำทางดีเหมือนเดิมแต่ poi ก็ยังไม่มาก แต่รูปแบบการนำทางเป็น 3 มิติ ดูสวยสบายตาดี

ตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ HTC P3300
    Garmin XT = อันนี้สุดยอดอยู่แล้วเรื่องรายละเอียดแผนที่ นำทางก็ถือว่าดี มีพาอ้อมบ้าง ต้องคอยสังเกตุดู แต่รูปแบบการนำทางยังไม่ถึงกับสวย แต่เมนูใช้งานง่ายดี ข้อเสียที่เจอนิดนึงคือมันหน่วง บางครั้งตัวรถวิ่งเร็วกว่าในแผนที่ บางทีอาจเป็นที่เครื่องมัน CPU น้อยด้วยแต่โดยรวมก็พึ่งพาได้แน่นอน

แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้นะ ยกเว้นไปเส้นทางที่ไม่รู้จักจริง เพราะส่วนใหญ่รู้เส้นทางตลอด จนเพื่อนๆบอกว่ามันจะซื้อมาทำไมว่ะเนี่ย
    เพราะบางทีเปิดนำทางแต่ไม่เคยไปตามที่มันบอกซักที หนีไปอีกทางตลอด แต่ขับกลางคืนทางไกลถือว่าดีมากๆเลย เพราะเราจะรู้ทางข้างหน้าก่อน เช่น ทางแยกทางโค้งก่อนที่เราจะมองเห็น

ว่างๆจะมาลองก็ได้นะ อิอิ แต่พาออกนอกเส้นทางไม่รู้ด้วยนะ (แบบตั้งใจ)

13. Prince_ek

323
    57
    28
    กรี๊ดๆๆ ถูกใจ คริคริ
    ขอบคุณค่ะ สำหรับคำเชิญ

14. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ใช้GPSในOMNIA route66ครับ

15. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ใช้ ASUS P320 แผนที่ Garmin XT คับ
    เล็กมักๆ มองไม่ค่อยเห็นเลย ฟังแต่เสียงเอา
    ใช้ในเมือง ถนนสั้นๆ มันบอกทางไม่ค่อยทันอะคับ
    แต่ถ้าใช้ต่างจังหวัดนี้สุดยอด นำทาง หาที่พักหรือเบอร์โทรสถานที่ต่างๆ ได้สะดวกดี

bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  16. Prince_ek

323
    57
    28

แหมๆๆๆๆ
    ระดับพี่บีแล้ว ไม่ต้องขับหรอกค่ะ เหาะเอาก็ได้แป๊ปเดียว ระดับเทพแล้ว คริก คริก

ยังไม่ได้ไปหาคุณวรรณเลย ต้องเจียดเวลาไปซะหน่อยละ

ขอบคุณทุกคนค่ะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน​

17. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    นาน....ไปไหม อิอิ...

ผมใช้ HTC P3300 กับตัว Garmin XT ก็โอเคนะครับ ผมถือว่าใช้ได้ดีเลย เมื่อเปรียบเทียบ
    กับคนอื่นที่ใช้ตัวอื่น จากที่เดินทางมาหลายจังหวัด ไม่เคยใช้แผนที่เลย หาได้ทุกที่จริงๆ เสียง
    ภาษาไทยด้วยครับ แผนที่มีซูมเข้า-ออก เพื่อให้เราใช้เส้นทางอื่นได้ กรณีรถติด...ไม่ได้โปรโมทนะ

18. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มันเจ๋งจิงจิง ขนาดร้านเจ๊กบแถวบ้าน ยังระบุตำแหน่งเป๊ะๆ

19. Nucawa

542
    88
    0
    หมายถึงตัวไหนว่ะ...:cool:

20. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    ขอแจมด้วยคนครับ

เท่าที่รู้นะครับ แผนที่แต่ละค่ายจะมีความแม่นยำ คลาดเคลื่อน หรือรายละเอียดมากน้อยต่างกันนะครับ เนื่องจากบางบริษัทได้มีการพัฒนามาเป็นเวลานาน ทำให้มีฐานข้อมูลที่มากและชัดเจนเช่นแผนที่ทางฝั่ง ESRI ซึ่งต้องยอมรับว่าเค้ามีฐานข้อมูลที่เยอะมากเนื่องด้วยปัจจัยหลายประการ(ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ) แต่บางบริษัทเพิ่งเกิดขึ้นมาใหม่ทำให้ฐานข้อมูลที่มียังถือว่ามีน้อย (อย่างเช่น PowerMap)

ทั้งนี้ซอฟแวร์จะขายพ่วงกับมือถือครับ ซึ่งแล้วแต่ผู้ใช้แล้วหล่ะที่จะเลือกใช้ครับ

ขอเล่าในส่วนนี้คร่าวๆแค่นี้ก่อนนะครับ
    ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ทำยังไงอ่ะครับ

ที่บ้าน มีเครื่องนึง

22. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0

ซื้อต่อได้ไหมอะ:D

23. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0

ซื้อต่อได้ไหมอะ:D

24. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ซื้อนาฬิกาเห๊อะ จะได้ไม่มาสายอีก :D

25. อนาคตสดใส

76
    47
    0
    ต้องซื้อตัว PSP GPS reciever มาครับ ตัวละประมาณ 1800-1900 (แต่รับสัญญาณได้ห่วยมากคับ) แนะนำใช้ GPS reciever ยี่ห้ออื่นเช่น Holux M1000 ราคามือสองประมาณ 1500 แต่เสียอย่างเดียว มันต้องตัดต่อสายที่จะเสียบเข้ารูของ PSP นิดนึง แต่ไม่ยากครับ หาลิ้งค์ทำสายไม่เจอแล้วอ่ะคับ:)

แล้วก็ไปหาแผนที่มาลง แผนที่ของ Mapthis

แต่ PSP ไม่สามารถนำทางได้นะครับ มันจะระบุได้แค่ตำแหน่งที่เราอยู่เท่านั้นครับ

26. Nucawa

542
    88
    0
    หมายถึงกินเหล้าใช่ม่ะ 555+

ความรู้ใหม่ครับ...ขอบคุณสำหรับข้อมูล แล้วก้อ ถามหน่อย
    ถ้าเรามี Pocket PC แต่ ไม่มี Gps ก็แสดงว่า ต่อ ได้อะดิคับ

27. อนาคตสดใส

76
    47
    0
    ได้ครับ....ถ้า POCKET PC มี bluetooth ก็ไปซื้อ GPS reciever แบบ bluetooth มาต่อได้ครับ แล้วก็ไปหาแผนที่มาลงก็ได้แล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้