ผมมีเรื่องมาเตือนเพื่อนๆและน้องๆใน RCW

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dynamic, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dynamic

Dynamic New Member Member

9
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า
    ครั้งแรกผมได้ไปเห็นกระทู้ ขายเบาะ RECARO DC5 สีดำ เมื่อวันที่ 14 ตุลาคม 2550
    ได้ลงรายละเอียดไว้ดังนี้
    ( ขายด่วน เบาะ RECARO SR4 DC5 ดำด้ายแดง ไม่ขาด ปีกไม่ล้ม 1 คู่ ไม่แพงคับ ต้องการเปลี่ยนแนว ขาย 27500 บาท ไม่รวมรางครับ 081-6123397 >> โดย tooek)
    ผมได้ทำการโทรติดต่อไปเพื่อนัดดูเบาะ RECARO DC5 ที่ Macro รังสิต ในเย็นวันนั้น
    และได้ทำการจ่ายมัดจำค่าเบาะ RECARO DC5 เป็นจำนวน 500 บาท
    พร้อมตกลงไว้ว่าวันรุ่งขึ้นจะไปเอาเบาะ RECARO DC5 พร้อมกับจ่ายส่วนที่เหลือ

วันจันทร์ที่ 15 ตุลาคม 2550
    ผมได้ไปตามที่ได้นัดไว้ ( หมู่บ้าน ฟ้ารังสิต คลอง 4 )
    พอมาถึงพี่เค้า ( tooek ) ได้พูดว่า "พี่ขอโทษนะ พี่ขายให้ไม่ได้แล้ว น้องพี่ (domeek) เค้าเพิ่งมาเห็นเค้าอยากได้ เดี๋ยวพี่จะคืนเงินมัดจำและค่าเสียเวลาให้"
    ผมก็ถามว่า "ทำไมพี่ทำแบบนี้พี่ตกลงขายให้ผมแล้ว รับเงินมัดจำผมไปแล้ว แต่กลับมายกเลิกกันอย่างนี้"
    พี่เค้าก็พูดอีกว่า "พี่ผิดเอง พี่มันไม่ดี จะว่าพี่ยังไงก็ได้ หรือจะเอาไปโพสด่าประจานในบอร์ดก็ได้ พี่ไม่แก้ตัวอะไร พี่ผิดเอง"
    ในขณะนั้นฝนก็เริ่มเปาะแปะ ผมก็เลยขอเบอร์โทรศัพท์น้องเค้า (domeek) เพราะอยากจะคุยด้วยว่า เบาะที่เค้าอยากได้ พี่เค้าขายให้ผมและรับมัดจำของผมไปแล้ว ทำไมทำอย่างนี้
    พี่เค้าก็พูดขึ้นมาว่า "อย่าเลยเดี๋ยวน้องเค้าจะเสียคน พี่ยอมรับผิดทั้งหมด พี่ผิดเอง" พูดอยู่แบบนี้ ( จริงๆแล้วคือจะไม่ขายให้นั่นแหละ )
    และฝนก็เริ่มลงเม็ดหนักขึ้น
    ผมเลยพูดขึ้นมาว่า "งั้นคืนเงินมัดจำให้ผมละกัน" พี่เค้าก็พูดว่า "พี่ให้ค่าเสียเวลาละกัน"
    ผมบอกไม่เป็นไร พี่เค้าก็ไปเอาเงินที่แฟน แต่เป็นแบงค์พัน และถามผมว่า "มีถอน 500 บาทมั้ย"
    ผมบอกว่า "ไม่มี" จึงไปขอแลกที่ร้านขายของแถวนั้น หลังจากนั้นก็แยกย้ายกันไป

ครั้งที่ 2

วันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2550
    12 วันให้หลังน้องพี่เค้า (domeek) ได้ลงขายเบาะ RECARO DC5 สีดำ คู่เดิมที่เค้าเอาไปอีกครั้ง ในราคา 30000 บาท
    และเพื่อนผมได้ทำการติดต่อไปซื้อเบาะ RECARO DC5 สีดำ คู่นั้นในราคา 30000 บาทและได้ทำการตกลงกับเพื่อนของผมนัดไปเอาเบาะ RECARO DC5 ที่บ้านพี่เค้า (tooek) ในวันจันทร์ที่ 29 ตุลาคม 2550 ที่หมู่บ้านฟ้ารังสิต คลอง4
    พอมาถึงหน้าหมู่บ้าน พี่เค้าบอกให้เข้าไปเอาเบาะ RECARO DC5 ที่บ้าน (ซอย 11)
    พอมาถึงบ้าน เพื่อนผมได้เข้าไปดูสภาพเบาะ RECARO DC5 และได้ยกมาใส่ที่รถ โดยมีพี่เค้ายกอีกตัวมาให้ และพอมาถึงรถได้พบกับผมซึ่งอยู่ที่รถ ผมก็เลยถามว่า "ไหนว่าไม่ขายแล้ว"
    ในตอนนั้น พี่เค้าได้ทำสีหน้าไม่พอใจและยกเบาะ RECARO DC5 กลับไปที่บ้าน พร้อมกับพูดว่า "ไม่ขายแล้ว"
    ผมก็เลยถามไปว่า "ทำไมทำกันอย่างนี้" พี่เค้าพูดกลับมาว่า "กูไม่ขายมึงแล้ว" และพี่เค้าก็หยิบโทรศัพท์ขึ้นมา และโทรหาน้องเค้าแล้วพูดว่า "เฮ้ย...โดม ไอ้นี่แม่งมีปัญหา กูไม่ขายแล้วนะ"
    ผมก็ได้แต่ทำหน้างงๆ และคิดว่าพี่เค้าทำอย่างนี้อีกแล้วหรือ แล้วในตอนนั้นเพื่อนผมบอกว่า "กลับเถอะไม่ต้องไปเอาแล้ว"
    ผมก็เลยขึ้นรถกลับ

เลิกทำแบบนี้ซะเถอะคับ มันทำให้คุณเป็นคนไร้ค่าไม่มีศักดิ์ศรี

ถ้ายังไม่แน่ใจว่าจะขายก็อย่ามาลงขายไว้ซิคับ
    ผู้ซื้อเค้าจะได้ไม่เดือดร้อนเวลาที่เปลี่ยนใจหรือโลเล
    เพราะมันเสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์

ปล.1 บุคคลอันตราย ชื่อ เอิร์ก สูงประมาณ 170-178 ผิวคล้ำนิดๆ ใช้ LOGIN tooek ขับรถ Civic EK สีขาว ทะเบียน พข 8613 กทม. ฝากระโปรงหน้าดำ หลังคา SUNROOF
    ท่อ MUGEN SILENSER ตรงรุ่น ล้อหน้า MUGEN RNR สีดำขอบแดง ล้อหลัง MUGEN MF10L สีขาว ฟิล์มดำครึ่งคันชุดแต่ง MUGEN หางหลัง MUGEN เบอร์โทรศัพท์ที่ใช้ 081-6123397
    ส่วน น้องของเค้า ชื่อ โดม ใช้ LOGIN domeek เบอร์โทรศัพท์ที่ใช้ 081-9206898
    ปล.2 ของถูกนั้นว่าหายากแล้ว แต่จะหาคนที่มีศักดิ์ศรีและวาจาสัตย์นั้นยากยิ่งกว่ารื่องมีอยู่ว่า

รูปอ้างอิงที่หาได้ นอกนั้นได้หายไปจากบอร์ดไปหมดแล้ว :mad::mad::mad:

2. gm

gm New Member Member

48
    2
    0
    เอ้าซะงั้น

3. Alcantara Shop

Alcantara Shop New Member Member

2
    0
    0
    โอ....เสียใจด้วยนะครับ

ถ้ามีเส้นมีสาย ก็ลองฟ้องร้องดูครับ อาจพอได้ค่าเสียเวลา และความสะใจคืนมาบ้าง

แต่.....อย่ามีเรื่องมีราวกันก็ดี ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับผม

4. ทำไมทำแบบนี้อะ แต่รออีกฝ่ายเข้ามาชี้แจงดีกว่า

5. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เอ ทำไมจู่ๆไม่ขายซะงั้น

6. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
    นับวันยิ่งเจอแปลกๆเข้าไปทุกที เงินมันไม่เข้าใครออกใครจริงๆ.....

7. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    เซ็งแทน......

8. A31-GTS

A31-GTS Member Member

53
    1
    8
    น่าเห็นใจครับ ช่วยดันครับ

9. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ไม่น่าเลย ครับ

10. Turboman

Turboman New Member Member

97
    3
    0
    ''ก็แปลกดีน่ะครับ"

11. akbk

akbk New Member Member

27
    0
    0
    ทำไปได้ไงวะ...โกดแทนเลยวะ ไอ้เวง :mad:

12. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    เรื่องมันแปลกดีเนอะ....สงสัยนิดนึงครับ.....ตอนเค้าคุยกับพี่เพราะ...แล้วทำไมตอนหลังขึ้นมึงกูล่ะงง.......ไม่ทราบว่ามี.กระทบกระทั้งอะไรกันหรือเปล่าครับ.....แต่ไอเรื่องจะขายแล้วไม่ขายนั้นผมพอเข้าใจว่าเค้าอาจจะต้องกันปั่นราคาหรือเปล่านั้นไม่แน่ใจนะครับ

13. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    เสียเหลี่ยมละมั่งครับเลยไม่ขายให้ -*-

14. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    บอกได้คำเดียว เลว

15. joke-jz

joke-jz New Member VIP

67
    3
    0
    ส่วนต่าง ระหว่าง 27500 กับ 30000 คือ 2,500 สรุป เงิน 2,500 ทำให้คนเราทำกันได้ เรื่องนี่มีจิงหรอนี่ หุหุ ไม่น่าเลย เสียดายความรู้สึกดีๆที่มีให้กัน หลังจากจบการขาย แทนที่จะได้เปนเพื่อนใหม่กัน เปนพี่เปนน้องกัน ได้มีสังคมที่กว้างขึ้น กับทำตรงกันข้ามต้องมาเปนศัตรูกัน ซึ่งก็ไม่รู้อะไรจะเกิดขึ้นหลังจากนี่..............

16. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    ช่วยดันไป+++

17. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ผม ไม่รู้ เรื่องราวอะไร ของคุณนะ

แต่ ผมได้ ซื้อ เบาะคู่ นั่นกับ พี่เขา ตามจุดที่คุณ Dynamic

ได้ พูด ถึง รายละเอียดยังไงไม่ ทราบระหว่าง คุณ2คน

แต่ผมนัด วันอาทิตย์ 2 ทุ่มแต่ ได้ยกเลิกไป

และ ตอนเที่ยงกับ คุณโดม ในวันจันทร์

แต่ พี่เอิร์ก โทรมาตอนเย็นประมาณ6โมงเย็นคุย กับผม ว่าของอยู่กับเขา

สนใจ ก็ มาดูที่จุดนั่น และผมก็ได้เดินทางไปซื้อ กับเพื่อน ผม

ประมาณ 3ทุ่มกว่า 4ทุ่ม

ไม่ขอวิจารณ์ ใดๆ ผมให้ ข้อมูล ตามจริง ส่วนเรื่อง ขัดแย่งของคุณ

น่าลองถามพี่เขา ตรงๆนะว่าปัญหา อะไร บางทีเราไม่ถามก็ไม่รู้
    หลอกว่า ผิดใจกันเรื่องอะไร

ใจเย็น ครับ คุยกัน ดีๆ ดีกว่า

ปล. พึงใส่เบาะเสร็จ ตอน ดี3กว่า พอเปิด net มาดูก็ มีประเด็น เลย ตู อิอิ

18. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    น่าเห็นใจครับ ถ้า บ้านไกล คงลำบากหน่อยนึงอ่ะ

ยังไงท่านที่ถูกพาดพึง ชี้แจงหน่อยก็จะดีครับ

19. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    น่าเห็นใจครับ

20. ตาอยู่คว้าไปซะงั้น

ป.ล. ไปถึงบ้าน ยกมาให้ แล้วยกกลับนี่มันกวนใช้ได้เลยนะครับ ถ้าเป็นอย่างที่ จขกท ว่ามา

21. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  22. Banesto

Banesto New Member Member

11
    0
    0
    เบื้องลึกเบื้องหลังเป็นไงไม่ทราบ แต่ถ้าเป็นตามที่กล่าวมานี่ เซ็งจิตเลย 2 ครั้งซ้อน คิดว่ามันไม่ใช่ของเราแล้วกันครับ

23. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เหอ ๆ ค่อยๆ คุยกาน และกันคับ

24. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    มีอย่างนี้ด้วยเหรอครับ...โลกมะนุด...

25. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    อาจมองอีกแง่นึงนะครับ คือ ครั้งแรกอาจจะมีปัญหาเรื่องราคาหรือเรื่องที่เค้าอาจ แต่ก็เห็นว่าเสนอคือมัดจำและค่าเสียเวลาให้ อันนี้คงจะเสียความรู้สึดนิดหน่อย ครั้งที่สองผมเข้าใจว่าเค้าอาจโมโหเพราะคิดว่าคุณมาจับผิดเค้า เพราะถ้าเค้าไม่เห็นคุณ เค้าคงขายให้เพื่อนคุณในราคา3หมื่นไปเรียบร้อยแล้ว คงไม่ใช่เพราะลงขายเล่นๆหรอก ผมคิดแบบนั้นนะ ...

เหตุผลจริงๆก็คงต้องให้เจ้าตัวเค้ามาอธิบาย ...

26. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แปลกดี

27. Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ

Mr.โป๊ป@พรีเซีย 7000 รอบ Active Member Super Moderator VIP

694
    184
    43
    ของมาตกลงซื้อขายกันแล้ว

พอไปถึงแล้วเปลี่ยนใจแบบนี้ก็ไม่ไหวน่ะ

แบบนี้ขาดคุณสมบัติของคน ค้าขายใน เว็บ น่ะ

แล้วแบบนี้ติดต่อซื้อของในเว็บ ต้องเดินทางไปเอาของไกลๆ จะยืนยันได้ยังไงว่าไปแล้ว จะไม่เจอคนขายนิสัยแย่ๆ แบบนี้

ไอที่เค้าไม่ขายให่ตอนแรก อาจเป็นแบบนี้ก็ได้ เค้าตกลงขายให้คุณไปแล้ว รับเงินมัดจำคุณมาแล้ว

แต่คงมีคนอื่นที่ให้ราคาสูงกว่าก็เลยปฎิเสธ คุณไปละมั้ง

เซงแทนเลยเจอแบบนี้

28. FIFTYFIFTY B12

FIFTYFIFTY B12 New Member Member

928
    224
    0
    /// ถ้ายังไม่มีคนจองแล้วจะไม่ขายยังพอทน.................... ผมเคยโดน ลงขายตั้งนานไม่มีคนมาดู พอมีคนวางมัดจำ รุ่นน้องทีมเดียวกันมาเห็นอยากได้จัด เลย ทำใจลำบาก แต่ก็ให้ไม่ได้ ................ต้องมีจรรยาบรรณ น่ะ ........

29. NUK_GALANT

NUK_GALANT New Member VIP

67
    6
    0
    มันแปลกดีนะ

30. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ทุกอย่างที่คุณ Dynamic เล่าคือเรื่องจิง เพราะผมเป็นเจ้าของเงินนั้นเอง เพราะตัวผมอยู่ที่ ต่างจังหวัด ผมเลยฝากให้คุณ Dynamic ไปซื้อเบาะคู่นี้ให้ เพราะผมต้องการเอาไปใช้เองจิงๆ เมื่อครั้งแรกเค้าไม่ขายให้ก็เสียความรู้สึกพอทนแล้ว พอมาลงขายครั้งที่ 2 แม้จะไม่ใช่คนขายคนเดิม แต่ก็รู้แล้วว่าเป็นเบาะคู่เดิมที่เคยมาลงขายแล้ว ถึงแม้ราคาจะเพิ่มจาก 27500 เป็น 30000 ส่วนต่างที่เพิ่ม 2500 ผมก็ยอมที่จะซื้อ แต่เค้ากลับไม่ขายให้อีกแล้วพร้อมใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ

คุณรู้ไหมมันเสียทั้งเวลาพวกผม และ ค่าใช้จ่ายที่เสียไปในการติดต่อซื้อเบาะกับคุณ ไหนจะค่าโอนเงินไปกลับ 4 รอบ ค่าน้ำมันและเวลาที่เสียไป
    แต่แค่นี้มันไม่ใช่ประเด็น ประเด็นมันคือ ความรู้สึกอ่ะคับ ตกลงขายเรียบร้อย และเมื่อจะไปเอาของกลับไม่ขายให้ มัน 2 รอบติดๆนะครับ
    ลองเอาใจเค้ามาใส่ใจเราบ้าง ถ้าคุณไปซื้อของแล้วเจอคนขายแบบนี้คุณ แล้วบอกกับคนที่ไปซื้อว่า

กูไม่ขายมึงแล้ว คุณจะรู้สึกอย่างไร

เรื่องที่เล่าคือเเร่องจริงทั้งหมด ไม่ได้ใส่ร้ายใครทั้งสิ้น และก็ยังรอคนขายว่าจะมาแก้ตัวว่าอะไร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้