รบกวนขอถาม ปรึกษาข้อมูลหน่อยครับ อยากแต่งรถB-14ให้สวยอ่าครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย haH@, 12 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. haH@

haH@ Guest

0
    0
    0
    พอดีผมพึ่งได้รถของแม่มา B-14 ตัวไฟท้ายยาวอ่าครับ อยากจะแต่งสวยอ่าครับ
    อยากจะถามข้อมูลหน่อยอ่าครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้(ยังเด็กอยู่ เงอะๆ) แต่ก็เข้ามาดูบอร์ด ซันนี่หลายครั้งแล้ว

1.โคมไฟหน้าอ่าครับ รูปร่างที่คล้ายๆวงแหวนอ่าครับ2วงอ่าครับ เคยเห็นรูปในบอร์ดซันนี่มั้งครับ แต่หาไม่เจอละอ่า ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ ซื้อที่ไหนหรอครับ มีข้อเสียไหมอ่า - -"

2.โคมไฟท้ายอ่ะ ที่เป็นรูปโดนัทอ่าครับ มีหรือป่าวอ่าครับ แต่เหมือนเคยเห็นในบอร์ดซันนี่ ราคาประมาณเท่าไรหรอครับ หาซื้อที่ไหนได้มั้งครับ

2.ล้อแม๊กอ่าครับ ส่วนมากนี่พี่ๆใส่ขอบเท่าไรกันหรอครับ(ใช่ขอบ16หรือป่าวครับ) ถ้าไม่ใช่นี่พี่ๆใส่ขอบเท่าไรครับ แล้วถ้าขอบ16นี่มันติดซุ้มล้อหรือป่าวครับ แล้วใช้ยี่ฮ่อไหนกันหรอครับ แล้วไซด์ยางใช้กันไซด์เท่าไรหรอครับ

3.พวกกันชน สเกิร์ตข้าง กระจังหน้า สปอยเลอร์ นี่ไปหาดูแถวไหนเยอะๆหรอครับ แล้วถ้าพวกร้านไฟเบอร์นี่มีรับทำไหมครับ

ที่ผมถามๆไปอ่าครับ มีรูปให้ดูก็ดีนะครับ

คิดไม่ออกแล้วครับว่าอยากจะทำไรอีก
    เรื่องกำลังทรัพย์ผมก็ดูว่า ถ้ามีกำลังทรัพย์ถึงก็คงจะไปหาซื้อมาทำไปก่อน อยากให้รถดูสวย งิงๆ

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าควรทำไร ไม่ควรทำไร ก็ดีนะครับ ตอนนี้รถยังสภาพเดิมๆอยู่เลยครับ

ถ้าผมพิมพ์ผิดพลาดหรือผมถามอะไรแบบ โง่ๆ ผมก็ขอโทดด้วยนะครับ ผมไม่มีความรู้จิงๆ(แต่ถ้าผมไปหาซื้อก็จะพาน้าไปช่วยดูด้วย น้าพอเป็นนิดหน่อย จะได้ไม่โดนหลอก เงอะๆ) แต่ผมชอบรักรถรุ่นนี้ครับ

ขอบคุณพี่ๆนะครับที่ให้คำปรึกษาอ่าครับ

2. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ข้อ 1. เท่าที่รู้มันไม่ค่อยสว่างนะ เป็นไฟเพชร จะแหล่มกว่า ติดซีนอน เข้าไป เท่สุดๆ

ข้อ 2. ไฟมิลลิเนี่ยม หรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ อิอิ..

ข้อ 3. ก็ตามเซียงกง แหละครับ หรือกระทู้เซียงกงของบอร์ดซันนี่ ถ้าทำร้านไฟเบอร์ก็จะสวยไม่เหมือนใคร แน่นอน...

ข้อ 4 . สมัครสมาชิกรึยัง ถ้ายังก็จัดซะ แล้วก็มามิตติ้ง ดูรถพี่ๆ เค้า สวยๆ แรงๆ กันทั้งน้านนนนน

ข้อ 5. รอดูความเห็นจากพี่ๆ คนอื่น...

:D:D:D

3. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    :D:D:D

ล้อ 16 ไม่ติดซุ้มครับ ยาง 205 45 R16 กำลังสวยเลย

4. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    ลืมไป
    ผมมีล้อ16 ลาย TE37 สีขาว อยุ๋ชุดนึง
    สนใจโทรมานะครับ

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    > โคมไฟหน้า มันมี 2 แบบ น่ะ
    เป็นแบบ projecter กับ วงแหวน
    projecter ตอนนี้ ไม่น่ามีขายในไทยล่ะ
    ส่วน วงแหวน โคมขาว น่าจะพอหาได้ ที่ปทุมวัน หรือ มาบุญครอง จำไม่ได้ว่าร้าน TRN หรือ RTC
    ราคาที่เคย ๆ ผ่าน วงแหวน น่าจะมี 4500-5500

> ไฟท้าย เป็นแบบ มิลลิเนียม โคมขาว
    ก็น่าจะหาได้เหมือนข้อบน ราคาเคย ๆ เห็น อยู่ 2500-3000

> ล้อแม๊กซ์ ถ้างบ พอได้ แล้ว ไม่ซีเรียจ เรื่องของมือสอง
    ล้อญี่ปุ่น สถาพดี ๆ 16x7 สักชุด ใส่แล้วรับรอง หล่อแบบมีราศี แถมมีคุณภาพ
    ยางจะแก้ม 45 หรือ 50 ก็ได้ ว่าไปตามความ หนุ่ม และ เต็ม ของซุ้มล้อ
    ปล. แต่หายากนิดหนึ่งน่ะ 4/100 ล้อ 16 ยุ่น เนี่ยย

> ชุดแต่ง ชอบ แบบไหน ก็ลุยเลยครับ จะตรงรุ่น หรือ โมเอง ตามแนวทางของเราได้เลยครับ

6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ท่านรองตอบไปหมดแว้วววค้าบบ

7. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0
    ท่านรองชัดจนหมดแม็กเลยอิอิ

8. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ท้ายยาวก็จัดลูซิโน่เลยครับ แหล่ม

9. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    ก็ค่อยๆ ทำไปละกันครับ

ทำหมดทีเดียว หมดงบเยอะ แถมยังจะไม่มีอะไรทำต่อด้วย....

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ถ๊อกกกกก

11. haH@

haH@ Guest

0
    0
    0
    ยังไม่ได้สมัครสมาชิกเลยครับ กะว่ารอแต่งรถให้สวยขึ้นนิสนึง แล้วจะสมัคร งิงๆ

อยากทราบอีกหน่อยอ่าคับ ส่วนมากในคลับซันนี่ ใส่ล้อขอบเท่าไรกันหรอครับ

แล้วขอรายละเอียดล้อของคุณ Tee b-14 มีรูปให้ดูไหมครับ เผื่อสนใจครับ

ขอบคุณพี่ๆในคลับนะครับที่ให้คำตอบอ่าครับ สักวันจะไปมิตติ่งกับพี่ๆในครับ

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ค่อยๆ ทำไปครับ ลงล้อก่อนเลย แล้ว จัดโช๊คกับสปริงแต่งไป
    ล้อถ้าเป็นในไทย ต้อง lenso นะครับ แข็งแรงมาตราฐาน ถ้าล้อ copy ขับไม่เกิน ปี ดุ้ง คดหรือแตกแน่ครับ อันตรายมาก หรือหาล้อมือสอง เซียงกง ราคาประหยัด ล้อแข็งแรง เบา
    มามีตติ้งบ่อยๆๆ จะได้มีแนวทางการแต่ง ครับ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ถ้าอยากshopingต้อง ท่านนี้ครับไม่ผิดหวัง :D:D:D

14. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาดู...อิอิ
    พี่-น้อง เค้าตอบหมดแระ...
    แต่ขอย้ำตามนายโอคร๊าบบบ...
    ค่อยเป็นค่อยไป... คิดถึงกำลังทรัพย์ของตัวเองด้วยคร๊าบบบ หุหุ
    ส่วนเรื่องไฟทั้งหน้าหลัง ต้องปรึกษาท่านรอง อิอิ...
    ความคิดส่วนตัวนะคร๊าบบบ... ว่าไฟวงแหวนอ่ะ สู้ไฟเพชรญี่ปุ่นไม่ได้จริง งานเนี่ยนต่างกัน
    แถมเงินเหลือทำอย่างอื่นอีก แต่เป็นความเห็นส่วนตัวนะคร๊าบบ อิอิ...

15. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    แต่ง แบบ เดิม ๆ ญี่ป่นุ น่ะ

แหล่ม เลย

SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  16. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เดิมๆ ก็เข้าคลับได้คร้าบ...

ไม่เป็นไรๆ เข้ามาค่อยๆ ศึกษา พูดคุยกันเยอะๆ

แล้วจะได้สิ่งดีๆ กลับไปมากมายครับบบบ รับรอง

17. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ผมก็สมาชิกใหม่คับ ยังหาซื้อ ไฟตัดหมอกไม่ได้เลย เซงโคตรร ใครมีช่วยมาขายหน่อยเร็ว
    ขี้เกียจไปหาซื้อเอง หาในบอร์ดเนี่ยหล่ะ
    อีกอย่างขอถามกูรูหน่อย ว่าค้ำโช๊ค ช่วยทำให้เกิดอะไรบ้างหรือใส่เเค่เท่ๆ ว่าจะซื้อมาติดบ้าง

18. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ไหน ใครแน่น เรื่อง ค้ำโช๊ค มา ตอบหน่อย เร็วววว :D

19. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    มีน้อย แต่งน้อย มีมาก ค่อยแต่งเพิ่ม

ไม่งั้น เตรียมตัวเป็นหนี้ :p

SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  20. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ตามสเต็บเลยครับที่หลายคนพูดมา เป็นทางเลือกได้ดีทีเดียว ไล่ทำจากหลักๆก่อน แมก 15 16 17 แล้วแต่ชอบและทุนทรัพย์ เพราะแมกอ่ะมานไม่แพง แต่ยางอ่ะ มันแพง ไตร่ตรองดีๆ แล้วค่อยไล่มา โหลด แต่งภายนอก ภายใน อันนี้เข้ามาบ่อยๆ หรือมามิตติ้งก็จะเห็นเหล่าบรรดารถเทพทั้งหลาย ลองมาดูครับ เอาไปเป็นแนวทางดู :D

21. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    ค่อยเป็นค่อยไปครับ ตามคนหล่อไป :D

22. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D

23. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0

ตามพี่แสบไปเลยครับ ทีละ Step

24. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ผมไม่แน่นนะครับพี่
    แต่เอาจากทฤษฎีเท่าที่เคยรู้มา + กับความรู้สึกของผมหลังติดนะครับ

ทฤษฎีเท่าที่รู้มา
    จะช่วยในเรื่องกันการยุบตัวเข้าหากันของเบ้าโช๊ค ในกรณีที่รถลอยลงมา
    กระแทกพื้นแรง ๆ

ความรู้สึกหลังใช้
    เวลาขึ้นสะพานที่มีโค้งอยู่บนสะพานแล้วเจอรอยต่อของถนน
    มะก่อนมีความรู้สึกว่ารถมันยวบไปทางด้านข้างมาก (แรงหนีศูนย์)
    แต่พอติดแล้วรู้สึกว่า จากความเร็วที่ต้องยวบมาก มันก็รู้สึกว่า
    เบาลง แต่ถ้าช้าลงหน่อย จากเดิมยวบน้อยนึง ก็ไม่ยวบเลยครับ

อีกเรื่องที่หลังจากติดแล้วมีความรู้สึกเปลี่ยนไปคือ มีความรู้สึก
    ว่าโช๊คแข็งขึ้น (จริง ๆ โช๊คอาจจะไม่ได้แข็งขึ้นหรอกครับ
    แต่ว่าความยืดหยุ่นของช่วงเบ้าโช๊คมันอาจจะน้อยลง เลยทำให้
    รู้สึกว่าโช๊คแข็งขึ้น)

ความต้องการของผมในการทดลองติดค้ำโช๊คก็คือ
    ต้องการให้รถไม่ย่วบเวลาขึ้นสะพานที่มีโค้ง ซึ่งผมก็ถือว่า
    บรรลุวัตถุประสงค์ แล้วผมก็พอใจกับมันครับ

25. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    ผมควรจะติดมั้ยคับขอความเห็นหน่อยคับ พอดีไปตัดสปริงโหลดหน้ามา สมควรที่จะติดค้ำโช๊คมั้ยคับ ถ้าติดควรซื้อยี่ห้ออะไรดีคับ
    เพราะตอนนี้รู้สึกว่าหน้าเเข็งนิดนึง

26. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ถ้าถามว่าควรจะติดไหม ก็ต้องถามกลับว่าอยากติดเพื่ออะไร
    ถ้ามันตอบโจทย์เราได้ในระดับที่น่าพอใจเมื่อเทียบกับราคา
    ผมก็ว่าน่าติดส่วนเรื่องยี่ห้อสำหรับผมผมไม่เน้นอะ ชอบอันไหน
    ก็อันนั้นแหละครับ แต่ถ้าเอาเรื่องประสิทธิภาพ ผมว่าเอาที่เป็น
    เหล็กน่าจะดีกว่าอลูมิเนียมนะ มันจะมีบางยี่ห้อที่ทำออกมา
    เป็นอลูมิเนียมด้วยอะมันไม่แข็งแรงเท่าเหล็ก แต่มันเบากว่า สวยกว่า
    และจากที่เคยหาข้อมูลในเวปดูรู้สึกว่าจะมีบางยี่ห้อที่เขาผลิตจาก
    วัสดุอะไรจำไม่ได้ แต่แข็งแรงกว่าเหล็กด้วย แต่ผมว่าราคามันต้อง
    กระฉูดแน่เลย อันนี้ก็ลองไปศึกษาเพิ่มเติม หรือรอผู้รู้ก็แล้วกันนะครับ
    อิอิ ... :D

27. ...........

........... Guest

0
    0
    0
    พี่รถรุ่นนี้ มีกระจกมองข้างแบบมีไฟเลี้ยวไหมครับ ถ้ามี มีรูปให้ดูไหมครับ ราคาประมาณเท่าไรคับ ซื้อแถวไหนอ่าครับ

แล้วแบบพับกระจกมองข้างพับเก็บไฟฟ้าทำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

28. ...........

........... Guest

0
    0
    0
    รุ่น B14 ปี95 ไฟท้ายยาวนะครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

29. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0

กระจกมองเป็น แบบอัตโนมือ ค่ะ

เราว่าอย่าไปทำเป็นไฟฟ้าเลยค่ะ เดิมๆ ดีแล้ว

เพื่อนบอกคนระบบไฟเสีย ยังไม่แก้เลย

30. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    อ้าวพี่เจี๊ยบ ผมกำลังจะแปลงเป็นแบบพับไฟฟ้า อยู่พอดีเลย ที่ไหนทำจบๆบ้างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้