........ข่าวด่วนสดๆร้อนๆ EK โดนงัดขโมยรถ จอดกลางแจ้งกลางวัน แสกๆ.............

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เหตุเกิดเมื่อวานนี้ อังคารที่23กันยายน ลองทานซิค่ะ ว่าโดนงัดตอนไหน

เวลา12.00น. ได้ไปซื้อกาแฟทานที่ carrefour ใช้เวลาทำธุระ20นาที จอดรถด้านล่าง หลังร้าน kfc มองออกมาเห็นรถชัดเจน bat n95หมด จึงเข้าไปเปลี่ยนโทรศัพในรถและก็เดินกลับมาซื้อ กาแฟ กลับไปที่รถ

เวลา12.25น. ได้ไปซื้อขนมที่ร้าน in&out ROBINSON รัชดา ใช้เวลาทำธุระ30นาที จอดรถลานกว้างด้านหน้าแต่ไม่ได้สังเกตุว่าโทรศัพ กับรถ ว่าโดนงัดหรือยัง

เวลา13.15น. ได้ไปจอดรถที่ลานจอดกลางแจ้ง bang studio แถวประชาราษบำเพ็ญ หลังโรงเรียนจันหุ่นบำเพ็ญเพื่อถ่ายแบบ ใช้เวลาถึง17.30น ได้เดินกลับมา สังเกตุเห็นที่เปิดประตูด้านคนนั่งด้านหน้าไม่สนิท จึงเดินเข้าไปดู พบว่า

มีรอยงัดช่องเสียบกุญแจ ฝาครอบมือเปิดง้างออกมา จึงรีบเข้าไปดูของในรถ พบว่า โทรศัพท์ N95 8g ที่ได้มาเมื่อวันเสาร์ได้หายไป พร้อมกับ แหวน-ต่างหูเพชร ที่ถอดไว้เพื่อไปทำงาน โดยทั้งหมดใส่กระเป๋าเป้ผ้าสีดำราคาดูถูกๆ นอกนั้นไม่มีอะไรหาย

แต่ยังไม่จบเท่านั้น พอตรวจสอบทรัพสิน เสร็จสิ้น ได้ขับรถออกมาจาก studio ทันไดนั้นเอง ได้ยินเสียงอะไรดัง กิ๊กๆๆเวลารถสะเทือน

ว่าแล้วสงสัยจะไม่ได้แค่ต้องการขโมยของแน่ๆ แต่จะเป็นการขโมยรถด้วยซ้ำไป เพราะถ้าขโมยของ ก็แค่ทุบกระจก แล้วก็รึบหนีไป ไม่ต้องมาเสียเวลาชำแหละกุญแจ

เท่านั้นแหละ ขับรถโดยไม่ใช้น้ำมันทันที ใช้น้ำตาแทนเลย:cry::cry::cry::cry::cry:

พอใจไม่ดีเมื่อเกิดเรื่องขึ้นมา จึงโทรศัพท์ไปสอบถามตำรวจยศชั้นสูงท่านหนึ่ง ท่านบอกว่าให้ระวัง ek ไว้ให้ดีๆ มีแก๊งขโมยบ่อย สงสัยมีออเด่อจากต่างแดน เพราะเป็นรถที่เก่า แต่ยังดูดีอยู่ ถ้าขโมยไปก็จะจับยาก เพราะวิ่งกันทั่วบ้านทั่วเมืองไปหมด

ที่ขโมยไม่ทุบกระจกเพราะว่าถ้าขโมยนำรถไปแล้วจะมีเป็นจุดเด่นเวลาเจอด่าน

จึงอยากจะเตือนเพื่อนๆให้ระวังเอาไว้ให้ดีน่ะค่ะ คุณอาจจะไม่โชคดีอย่างนี้ ที่ฟาดเคราะห์เสียหายเป็นหลักหมื่น มิใช่หลักแสน อาจเป็นเพราะ ฟิล์มไม่มืด หรือ อาจจะมีคนพรุกพร่านในเวลานั้นๆ

เฮ่อ :cry::cry::cry:สุดท้านนี้อยากให้พี่ๆช่วยปลอบขวัญ ซับน้ำตา โอบกอดเบาๆปลอบใจซักนิดหน่อย
    ด้วยการ แนะนำสัญญาณกันขโมย ที่พี่ๆใช้อยู่ที่น่าจะพอประทังเวลาในการขโมยไปได้นิดหน่อย ขอแบบสวยน่ะค่ะ จะได้เข้ากับคนขับ :D:D:D:D:Dคริๆๆๆๆ:eek:

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    ป.ล. บอกรุ่นบอกราคาได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

เบอร์โทรศัพท์คนซับน้ำตาไม่ต้องให้น่ะค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวกโทรกลับยังไม่มีโทรศัพท์กับซิมการ์ดค่ะ

มีใครอยากขายโทรสับให้ถูกๆบอกน่ะค่ะ กำลังต้องการของมือสองค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2008
    ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ออร์เดอร์เยอะเวรละซิงานนี้ ดีใจด้วยนะครับที่รถยังอยู่ หายแค่ของนิดหน่อยถือซะว่าฟาดเคราะห์ละกันนะ

<?:=B?@T=:?>, --JZ-- และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เข้าใจเลยว่าความรู้สึกสะเทือนใจขนาดไหนครับ แต่ก็ต้องทำใจและกลับมาระวังกันให้มากขึ้น ช่วงนี้สังคมเปลี่ยนแปลงไปเยอะ ยังไงขอให้ทุกท่านเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นเป็นพิเศษด้วยนะครับ ดูแลทั้งรถ ดูแลทั้งสุขภาพ อย่าประมาท ขับรถก็อย่าเร็วมาก จอดรถก็อย่าไว้ของมีค่าในรถ ถ้าจำเป็นก็หาผ้ามาคุมซะหน่อย ปลอดภัยไว้ก่อน นะจ้ะทุกท่าน <<<

4. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    เสียใจด้วยนะครับ แต่ก็ดีใจด้วย ที่รถยังอยู่

link2pik, bigeyes96, <?:=B?@T=:?> และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  5. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    แล้วที่รถคุณ prince มี lock อะไรแล้วบ้างอะครับ

ของผมใช้ remote ยี้ห้อ Code Alarm ซึ่งเป็นของที่ทำให้กับ honda accessory อยู่แล้ว
    แต่ก่อนใช้ตัวเก่า ตรงรุ่น EK แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นของตรงรุ่น ES ซึ่งมี function ที่มากกว่า
    จับการเคลื่อนไหวในห้องโดยสาร เปิดฝาท้าย กันทุบ กันงัดประตู ประมาณนี้ครับ ลอง serch ดูนะครับ
    ราคาค่อนข้างเอาเรื่องอยู่

พวกล็อกแบบ machanical กลไก เช่นพวกล็อคเกียร์ ครัช เบรก ก็ช่วยประวิงเวลาได้เยอะนะครับ
    ของผมก็มี lock เกียร์ของ solex อีกตัวครับ

ใครมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ จะได้หามาใส่เพิ่มบ้าง

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  6. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ที่ของในรถหายยังดีที่รถไม่หายไปด้วย ติดสัญญาณกันขโมย ผมใช้ของ ABT ครับ ที่ยี่ห้อดังๆ ก็มี ABT กับ EQUATOR มะรู้สะกดถูกป่าว แต่แนะนำสองยี่ห้อนี้ครับ พวกของถูกๆพันกว่าบาทมะกล้าใช้เพราะเคยเจอพอเก่ามะมันรวนๆ อยู่ดีๆก็ดังเอง เดียวนี้เห็น EK หายกันบ่อย กลับกรุงเทพจอดรถหน้าบ้าน นอนได้ยินเสียงหมาเห่าตอน ตี 3 ยังต้องตื่นมาดูเลยครับ

link2pik และ <?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  7. ka8506

ka8506 New Member Member

408
    136
    0
    เสียใจด้วยคับ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปยังดีที่รถยังอยู่..

<?:=B?@T=:?> และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  8. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ยังโชคดีที่รถไม่หายนะครับ

ถือว่าฟาดเคราะห็ไป ทำให้รู้ว่าอะไรๆก็เกิดขึ้นใด้โดยไม่คาดคิด

จากการติดต่อประสานงานกับ หัวหน้าขบวนการลักรถใด้ความว่า

ไม่มีออเดอร์จากต่างแดน แต่มันบอกว่ามีออร์เดอร์แถวๆบางนา ก.ม. 12

9. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    เสียใจด้วยครับ แต่อยากแนะนำว่าเบื้องต้นถ้าเป็นไปได้พยายามอย่าวางของไว้ในรถ
    ต่อให้เอาของใส่ในกระเป๋า หรือหาไรคลุมไว้ มันล่อตาคนครับ ผ่านไปมาเห็นว่ามีห่อ หรือกระเป๋า แม้ไม่รู้ว่าจะมีไรอยู่ข้างใน อย่างน้อยถ้าคนมันมีเจตนาที่จะขโมย มันงัดรถแป๊ปเดี่ยวก็เปิดได้แล้วครับ
    แต่ถ้ามันมองข้างในแล้วโล่งๆ ว่างๆ ไม่มีของไรวางอยู่ ก็น่าจะช่วยลดความสนใจที่มันจะงัดรถเราได้ (เว้นแต่ว่าเจอคนที่มันจะขโมยรถเรา)

อย่างน้อยก็ช่วยลดโอกาสที่จะโดนงัดรถนะครับ เพราะบางคนมันอาจแค่ต้องการทรัพย์สินในรถ ไม่ได้ต้องการรถยนต์ (เพราะสภาพแวดล้อมอาจไม่อำนวย)

ยิ่งทรัพย์สินมีค่าต่างๆ ไม่ว่า โทรศัพท์ โน๊ตบุค กระเป๋า นาฬิกา แว่นกันแดด front วิทยุ ฯลฯ วางแบบประเจิดประเจ้อมีสิทธิโดนแน่ครับ อะไรเก็บไว้กับตัวได้ก็เก็บไป ของเล็กๆน้อย ก็หาที่เก็บเอา

ยุคนี้เศรษฐกิจไม่ดี โจรมันเยอะครับ อะไรเล็กน้อยที่มันขายเป็นเงินได้ มันก็เอาหมดแหละครับ
    ทางที่ดีที่สุดก็ต้องดูแลด้วยตัวเองหละครับ ทำยังไงก็ได้ให้ลดความเสี่ยงต่อการที่จะถูกกระทำ อย่าไปหวังพึ่งพวกยาม หรือระบบรักษาความปลอดภัยภายนอกมากนัก

เห็นด้วยครับกับการติดสัญญานกันขโมย อย่างน้อยมันก็ช่วยให้คนที่มันจะลงมือทำต้องคิดมากขึ้นหน่อยว่าจะเสี่ยงดีหนือเปล่า ก็ช่วยลดโอกาสที่จะโดนงัดได้ระดับนึงครับ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าสัญญานกันขโมยจะเป็นเครื่องรับรองว่ารถไม่หายแน่ ไม่ใช่นะครับ มันเป็นตัวประวิงเวลา และขู่โจรเท่านั้นนะครับ

จอดรถยังไงก็ดูที่ดูทางให้ดีนะครับ ยิ่งมี order ยิ่งต้องระวังครับ

10. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เสียใจด้วยครับ แต่ยังโชคดีที่รถยังอยู่ ถือซะว่าฟาดเคระห์แล้วกันครับ ผมใช้กันขโมย Viper ครับ แต่ไม่ค่อยชอบเพราะมันดีเกินเหตุครับ

11. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ในความโชคร้ายยังมีความโชคดีอยู่นะคับ ถือซะว่าฟาดเคราะห์ไปคับผม

12. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ของผมมีสัญญาณกันขโมย แล้วก็ล็อคเกียร์ ล็อคเบรค พวงมาลัยคอถอดได้

ผมอยากรู้ว่าพวงมาลัยคอถอดได้นี่ช่วยได้เยอะมั้ยคับ แล้วมันจะขโมยได้มั้ย
    แต่ที่ดูๆแล้ว พวกคีมล็อค ไม่น่าใช้ได้เพราะว่าแกนมันใหญ่หนีบไม่ได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2008
  13. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    กันขโมยที่ดีที่สุดก้อตือการระวัง
    ต้องระวังทุกอย่างครับ จะติดกันขโมยแต่จอดรถในที่สะดวกกับโจร ก้อเข้าทางมันครับ
    พวกโจรที่จะขโมยมันดูหลายอย่างครับ
    การแต่งตัวเจ้าของรถ
    สภาพรถ
    ลักษณะการจอดรถ
    ต้องระวังตัวตลอดครับ

14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เหตุเกิดใกล้บ้านผมมากๆ แถวนี้รถไม่ค่อยหาย หายแต่มอไซด์กัน
    ยังไงก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ ของผมใช้ ABT ครับ

15. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ของคุณจอดไว้แต่ที่อู่ไม่ใช่เหรอครับ:D

16. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ตัวเองปลอดภัยก็ดีเเล้วครับ เเต่ว่านะ อยู่ใกล้ๆที่ทำงานผมเลย

17. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    เฮ้อ...มาอีกแล้ว ผมว่านะ ถ้าคนมันจะขโมยจริงๆ ต่อให้ติดสัญญาณ มันก็ขโมยได้นะครับ
    ถ้าสัญญาณแบบ 2 way ช่วยได้ไหม...เพราะมีหน้าจอแสดง พี่ทำงานเค้าใช้อยู่ ยีห้อไม่แน่ใจ
    ถ้าเกิดการเปิดประตู ทุบกระจก แม้แต่เตะยาง มันจะกระพริบที่รีโมท...

ผมว่ากรณีที่จะขโมยรถ ก็ต้องทำให้มันเอารถไปไม่ได้ เหมือนคุณเติร์ก ที่จะใส่ล็อกล้อไว้เพราะ
    อย่างน้อย มันจะทำอะไร มันก็ต้องทำภายนอกครับ ยังมีสายตาของคนอื่นมองอยู่ แต่ถ้าเข้าไป
    ข้างในได้ มีแวลาขโมยแน่นอนครับ แต่เรื่องขโมยของนี่...ต้องป้องกันอย่าเอาของมีค่าไว้ในรถ

18. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    ดีแล้วครับที่รถไม่หาย ผมก็ใช้ของcode alam ของศูนย์อยู่ไม่รู้จะกันยังไงเหมือนกันเพราะที่จอดรถของที่ทำงานก็มีทั้งรถมีทั้งของหายบ่อยเหมือนกัน วิธีป้องกันของผมก็คือทำรถให้โล่งๆครับแล้วมันจะได้ไม่สนใจว่ามีของมีค่ารึเปล่า

19. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เสียใจด้วยคับ

20. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ขอบคุณทุกๆpost replyที่ให้กำลังใจค่ะ นอนก็ไม่หลับ ระแวงไปหมด ต้อนนี้ไม่กล้าไปไหนเลย กลัวจอดรถทิ้งไว้แล้วหายเพราะยังไม่ได้ซ่อมมือเปิดที่ขโมยงัดเสียไว้ เลยค่ะ

มีใครจะแนะนำรีโมทแบบไหนอีกบ้างค่ะ /แบบ2way แจ้งเตือนจะดีไหมค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

21. e@k

e@k New Member Member

13
    4
    0
    เสียจัย ด้วย ครับ ช่วงนี้ขับไปไหนมาไหน ก็คงต้องระวังกันมากขึ้น ครับ (เสียวโดนกับตัวเองจิง ๆ):(

22. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    เสียใจด้วยครับ

จอดรถก็ต้องระมัดระวัง จอดในที่คนแยะหน่อย ดีกว่าไปจอดไกล ๆ

ของที่ล่อหูล่อตาก็ควรเก็บให้มิอชิด

กันขโมยใช้ CODE ALARM ตั้งแต่ออกรถ ร้องตลอดแม้ตอนฝนตก

23. Prince_ek

323
    57
    28
    สงสัยจะเตือนว่ารถหนาวเปียกฝนอยู่ คริกๆๆ

24. เห็นมีคนระบาย ผมขอระบายบ้าง เรื่องเกิดได้ประมาณ 2 อาทิตย์แล้วคับ ของผมจอดที่ แฟร์ชั่นไอร์แลนด์ ประมาณ 15.30 น. ด้านนอกที่มีที่จอดรถ ไม่ใช่ตัวตึกนะคับ เข้าไปทำธุระในห้างประมาณ 40 นาที กลับออกมายังไม่รู้ตัวนะคับ ถึงบ้านจึงจะรู้ว่า ลิ้นหน้า SIR แท้หายไป แบบว่ามันอยู่กันชนหน้าไม่ได้สังเกตุ เซ็ง โคตรๆๆๆ แล้วแบบว่าไม่รู้จะโทษใครเลย งงมาก ทั้งๆๆ ที่ตรงที่จอดรถ มีคนจอดเยอะแยะ แต่ก็ โอเค ถือว่าฟาดเคราะห์ไป ดีมันไม่เอา รถเราไปด้วย สงสัยเพราะติดสัญญาณกันขโมยคับ ไม่งั้นคงเซ็งมากกว่านี้เยอะ ขอระบายแค่นี้แล้วกัน ขอให้เพื่อนๆๆ ระวังไว้บ้างคับ ขอแต่งรถ ภายนอกตัวรถเรา คิดว่าน่าจะมี order ของแต่ง แน่ๆๆ เลย และขอบคุณ พี่โจ มากๆๆ ที่น้องคนนี้โทรไประบายความเศร้า และความเซ็ง ให้พี่ และพี่ให้กำลังใจน้องคับ

25. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ผมก็โดนมาแล้ว ครับ เล่นซะหมดตูดเลย

26. Prince_ek

323
    57
    28
    แล้วจะมีวิธีไหนป้องกันได้อีกบ้างค่ะ

กำลังจะติดฟิล์มขนาดไหนกำลังดีค่ะ เพราะบางทีต้องขับรถกลับบ้านดึกๆคนเดียวค่ะก็อยากจะติดให้มืดจะได้ไม่มีคนเห็น จะดีไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

27. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    เท่าที่อ่านข้อเท็จจริงมาทั้งหมด ผมขอถามนิดนึงนะคับ
    เมื่อขณะที่ทราบว่ารถถูกงัดและทรัพย์สินมีค่าถูกขโมย
    ข้อเท็จจริงเพียงแต่บอกว่าได้โทรหาตำรวจ...ทำไมไม่แจ้งความคับ???
    ที่ผมถามนี่ก็คือโดยวิญญูชนทั่วไปเมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น
    สิ่งแรกเลยคือต้องแจ้งความคับ เพื่อทางตำรวจจะได้มีข้อมูล
    เบาะแสการเกิดอาชญากรรมในท้องที่นั้นๆ ส่วนจะติดตามเอา
    คืนได้มั๊ยนั้นเป็นอีกเรื่องนึงคับ

แต่ยังไงก็ขอแสดงเสียใจที่ทรัพย์สินมีค่าสูญหายไป
    และดีใจด้วยคับที่รถไม่ถูกลักไปด้วย นับว่าโชคดีมากๆ

28. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ไอ้พวกขี้ขโมย.........

หัวอกเดียวกันเสียใจด้วยคับกับของที่เสียไป........ดีใจด้วยที่รถยังอยู่ครับ.....ขโมยเยอะจิงๆเลยประเทศไทย

29. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เสียใจด้วยนะคับ ขอบคุณมากเลยคับ จะได้ระวังไว้ด้วยคับ

30. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เสียใจด้วยนะคับ...........
    เดี๋ยวนี่ลักษณะการปล้นของโจรมันเปลี่ยนไปคับ ขนาดแถวซอยที่ผมอยู่
    โจรปล้นเสร็จมันยังรออยู่ที่เดิมเลยคับ พอตำรวจมามันทำเป็นคนมารอป้ายรถ
    เมย์แล้วจากไป.......

ตำรวจไม่รู้ว่าเป็นใคร.......มารู้ตอนสอบผู้เสียหาย แต่ก็สายไปแล้วคับ

kungking5 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้