กฎหมายกำหนดแจ้งเพิ่มหลังคากระบะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย denny, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    พี่ๆท่านได ไปแจ้งเพิ่มหลังคากระบะแล้วหรือยังครับ ผมไปแจ้งเพิ่มมาแล้ว เสียภาษีเพิ่มอีกปีล่ะ 150
    เรื่องมีอยุ่ว่า จะอารถไปตรวจ ตรอ. เค้าไม่ให้ตรวจ ต้องไปแจ้งหลังคาที่ขนส่งก่อน บอกว่ากฎหมายบังคับใช้แล้วอย่างเด็ดขาด ถ้าไม่แจ้งเจอด่าน โดนปรับ 2000 ที่ขนส่งบอก ก็เลยต้องไปแจ้ง (มีอาเฮียร้านเครื่องเสียงก็โดน บอกใช้มาหลายปีไม่ยักกะบอก) ปีที่แล้วผมไปแจ้งแก๊ส ไม่ยักกะบอกให้เพิ่มเลย ปีนี้เลยต้องไปยืมเล่มที่ธนชาติมาอีก เสียมัดจำเล่มอีก 7000 แย่จิงๆแต่ก็เรียบร้อย วิ่งทางไกลบ่อยแจ้งไว้ก็ดีครับ:confused::confused:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตามนั้นครับ....:D

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามไหนล่ะ โดนก่อนแล้วค่อยว่ากัน555

4. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ผมก็เพิ่งไปแจ้งมาเหมือนกันก็ประมาณนี้คับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    พี่ จิน ถอดๆ ใส่ๆ นะนั่น:D:D

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ผมแจ้งตั้งแต่ปีที่แล้วครับ

7. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เพิ่งรู้นะเนี่ย....ผมก้อเพิ่งจะกลับมาจากพิดโลกเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไม่โดน....แต่โดนจับตรวจฉี่และค้นรถ ( ด่านแถว นครสวรรค์ ) พอดีเอาของกิน+ของใช้มาจากบ้านเยอะตำรวจคงสงสัยว่าผมขนยาบ้ามั๊ง...เสียเวลาไปเกือบ ช. ม ทามไมมาสงสัยคนทำมาหากินอย่างผมได้นะ...ม่ายเข้าจาย................

8. วัดดวงเอา 555

9. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ชอบวัดดวงเหมือนกันเล็ก555

10. nummon84

nummon84 New Member Member

29
    0
    0
    อยากได้กลังคามั่งจัง

11. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    ลองไปดูได้ที่บอร์ดซื้อขายเลยนะคร๊าบเห็นมีขายอยู่ครับผม^^ หลังคาๆ

12. katipot

katipot New Member Member

26
    1
    0
    เพิ่ง ทราบครับ

13. นั่นอะดิแจ๊ค ตอนนี้ก็กะลังสั่งหลังคาแบบรถสองแถวอยู่อ่ะ ถ้าเจ้านายไม่ชอบอีกพี่ก็แย่เลย

14. รถสองแถว

ตำรวจเห็นหลังคาสงสัยยิ้มเห็นฟัน32ซี่แน่ๆๆ ...เออหลังคาแบบนี้เพื่อนๆ ในคลับจะตัดออกจากสมาชิก NV ไหมเนี่ย:eek::eek:

15. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    สงสัยต้องแจ้งกันเหนียวเลยพี่ ไม่งั้นแย่แน่ๆๆๆ สองแถวก็ดีครับอิอิรับจ้างไปในตัวเอ้ยยมะช่ายยย

16. น้องกบ รู้ได้ไงอ่ะ ก็ทางเดียวกันต้องไปด้วยกันอ่ะ

17. pracharn

pracharn New Member Member

2
    0
    0
    ช่วยตอบผมหน่อย..........วันแรกที่ไปซื้อรถจากเต็นท์มีหลังคามาด้วย ออกมาได้สักสองกิโลโดนตำรวจเรียก ขอดูเล่ม บอกเพื่งซื้อมายังไม่ได้แจ้งย้าย พี่ท่านบอกให้ไปบอกขนส่งว่า ให้จดเป็นรถเก๋ง เสียเพื่มอีกร้อยห้าสิบ...........หลังจากไปแจ้งย้าย มีการตรวจสภาพ เจ้าหน้าที่บอกแค่เพื่มหลังคาก็พอ(ในสมุดเขียนว่าเพื่มหลังคา)เพราะมีหลังคาแต่ไม่มีเบาะนั่ง..........คำถาม........ถามว่า.......ที่ผมเล่ามาคือ....กรณีเดียวกับที่เจ้าของกะทู้บอกมาหรือเปล่าครับ

18. ถ้าจดทะเบียนเป็นเก๋งป้ายทะเบียนสีดำ ที่ดีก็คือเวลาทำประกันเบี้ยถูก คุ้มครอง7คน ถ้าจดเป็นกระบะบรรทุก(รย.3)ทะเบียนสีเขียว ทำประกันเบี้ยแพงก่า คุ้มครอง คนขับกะคนนั่ง3คน รู้แค่นี้อ่ะ ทีนี้ก็ตัดสินใจว่าจะจดเป็นเก๋งหรือกระบะอาจจะไม่ตรงกะคำถามมากแต่ก็พอเป็นทางเลือกบ้างนะ ฮิฮิ:p:p:p

19. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    มาเก็บข้อมูล

20. เก็บบ้าง....ความรู้ใหม่....ขอบคุงพี่ๆๆคร้า

21. จดเป็นเก๋งบรรทุกไม่ได้ จดเป็นกระบะ(รย.3)บรรทุกได้ แจ้งเพิ่มหลังคา ประมาณนั้นน่ะ

22. ObiO

ObiO New Member Member

61
    3
    0
    แล้วถ้าเป็นกระบะ(ควีนแค็บ) แต่ไม่ใส่หลังคาก็ไม่โดนใช่มะคับ แต่ถ้าทะลึ่งไปใส่ก็ต้องไปแจ้งใช่มะคับ

23. Grokman

Grokman New Member Member

14
    0
    0
    เพิ่ง โดน บังคับจดมาครับ พอดี เอารถไปตรวจสภาพติดตั้ง LPG ขนส่งเลยให้ จพทะเบียนหลังคาเพิ่มซะเลย เมื่อเดือนที่แล้ว นี่เอง.........เสียเพิ่ม 150

24. ไข่เค็ม

ไข่เค็ม New Member Member

54
    1
    0
    เหมีอนกันเลยครับแจ้งติดตั้งLPGแล้วเพิ่มหลังคาด้วยซะเลยทุกวันนี้ขับแล้วสบายใจครับ

25. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    ตอนนี้ผมเจาะแวนแล้วคับ หลังคายังไม่แจ้งเลย........

แต่อยากเปลี่ยนป้ายดำเราตั้งเตรียมเอกสารยังงัยบ้างคับ.......

ตอนแจ้งแก๊ส เค้าไม่ได้ดูคับ เราก็ไม่กล้าถามคับ.........

26. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    แจ้งเปลี่ยน เป็น รถยนต์นั่งส่วนบุคคล เตรียม ภาษี โภคภัณฑ์ ไว้เยอะๆนะครับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้