อาการเครื่องหลวมมีสาเหตุจากอะไรบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 29 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบว่าเครื่องหลวมเกิดจากสาเหตุใดบ้าง นอกจากแหวนลูกสูบแล้ว มีชิ้นส่วนอื่นใดในเครื่องยนต์อีกที่เมื่อสึกหรอแล้วทำให้เครื่องยนต์พ่นควันขาวออกจากท่อไอเสีย

1. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...อันดับแรกๆเลย...ที่ทำให้เครื่องยนต์มีกำลังอัดหายไป..(หลวม)..แล้วเกิดควันขาว..นอกจากแหวนลูกสูบหลวม.ก็คือ...
    ..1..วาล์วรั่ว..พวกกรองอากาศเปลือย..มักจะเกิดมากที่สุด...
    ..2..ลูกยางตีนวาล์วหมดสภาพ...กินน้ำมันเครื่อง..ควันขาวออกตูด...
    ..3..ลิ้นเร่งสึก..รอบไม่นิ่ง..เผาไหม่ไม่สมบูรณ์..มีควันขาวปนดำ...
    ..4..หัวเทียนหมดสภาพ...รอบไม่นิ่ง..เผาไหม่ไม่สมบูรณ์
    ..5..น้ำมันเครื่องผิดประเภท..หรือหมดอายุ..การใช้งาน...รถจะกินน้ำมันเครื่อง..อัตราเร่งหาย..ควันขาวออกตูด.เล็กน้อย...
    ...เอาเท่าที่นึกได้ก่อนนะครับ....ยังมีอีกเยอะครับ...เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแจมก่อน.....

2. คำตอบข้อ 1 อ่านแล้วไม่เคลียร์ครับ ช่วยอธิบายนิดหนึ่งได้ไหมว่า วาล์วรั่วกับกรองเปลือยมันเกี่ยวกันอย่างไง ส่วน ข้อ 2 ลูกยางตีนวาล์วนี่ใช่ตัวเดียวกับซีลวาล์วหรือเปล่า ขอบคุณครับ

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาศึกษาครับ

4. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    กรองเปลือย ส่วนมากจะกรองฝุ่นได้น้อยกว่ากรองติดรถครับ
    ทีนี้ฝุ่นเวลาเข้าเครื่อง จะเจอวาล์ว สับเปิดปิดๆ เหมือนเป็นกระดาษทราย
    ทำให้วาล์วสึก และพังเร็วครับ

ส่วนข้อ2 แล้วแต่ช่างจะเรียกครับ คือตัวเดียวกัน

5. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    น๊อตหลุดก็หลอมแล้วครับ เพ่

แซวเล่นนะครับ:p

6. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    มาขอความรู้ด้วยคนครับจะได้ระวังรถตัวเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้