ในที่สุดน้องออนฯ ก็เหมือนได้เกิดใหม่กับการ Overhaul Gear

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย พรพรหมรัตน์, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    น้องออนฯ ผมมีปัญหาเรื่องเกียร์
    และล่าสุดอาการค่อนข้างหนัก
    ก็ลังเลอยู่ว่าจะหาเกียร์มือสอง / หรือทำ Overhaul ดี
    สุดท้ายผมเลือกที่จะทำ Overhaual
    ด้วยเหตุผลที่ว่าเราไม่สามารถการันตีเกียร์มือสองได้
    ว่าซื้อมาแล้วจะเหมือนที่เป็นอยู่ตอนนี้หรือไม่
    การทำ Overhaul อย่างน้อยเราก็เหมือนได้เกียร์ใหม่
    เพราะได้ถอดชิ้นส่วนต่าง ๆ มาล้างทำความสะอาด
    เปลี่ยนบรรดาแหวนโอริ่ง / แผ่นคลัทช์ต่างๆ ที่สึกหรอไปตามการใช้งาน

และวันนี้ผมก็ไปเฝ้าอยู่ที่อู่ทั้งวันจนประกอบเกียร์เสร็จ
    พร้อมน้ำรถออกมาทดลองขับ
    รู้สึกได้ถึงความแตกต่าง
    จังหวะการเปลี่ยนเกียร์ที่นุ่มนวนมาก
    ผมพอใจกับผลที่ได้รับจากการทำ Overhaul Gear ครั้งนี้มากเลยครับ
    แต่ก็คงต้องรอดูระยะยาวว่าจะเป็นอย่างไร

ป.ล. - รถ Chrysler Neon ปี 97 เกียร์อัตโนมัติ วิ่งมา 216000km
    ค่าเสียหายจากการทำ Overhaul Gear 2x,xxx ครับ

หลังจากทำ Overhaul Gear แล้ว...
    ยังคงเหลือเรื่องช่วงล่าง/อยากเปลี่ยนโช๊คอัพใหม่
    เพราะตอนนี้โช๊คมันเด้ง ๆ แข็ง ๆ

ป.ล. 2 - แค่อยากแวะมาเล่าสู่กันฟังครับ -- แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่มาให้ขบคิด
    ด้วยเหตุที่ว่าเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องไปประมาณเดือนเดียว --- แต่น้ำมันเครื่องมันหายไปใหนครับพี่น้อง
    เฮ้อ... ---- สงสัยต้องฟิตเครื่อง... ไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายในการฟิตเครื่องจะประมาณเท่าไรใครทราบช่วยบอกทีครับ
    :cry:

แต่ผมก็รักรถคันนี้นะ...

2. Metalheads_NEON

Metalheads_NEON Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนมาเหมือนกัน

ผมก็เปลี่ยนเกียร์ มาแล้วมือ2 เปลี่ยนมาได้พึ่ง3 อาทิตย์แล้ว ใช้อยู่ก็ยังไม่สมบูรณ์ มีปัญหาตรงที่ เวลาตอนเช้าๆออกรถใหม่ๆ เข้าเกียร์ Dมันลากไปถึง 4000 รอบถึงจะเปลี่ยนเป็นเกียร์2 แต่ถ้าขับไปสักพักใหญ่ก็จะเปลี่ยนที่ 2000 เป็นปกติ ดูเหมือนกับว่าต้องรอให้น้ำมันเกียร์มันร้อน แต่บางทีก็ลองระหว่างที่มันลากเกียร์หนึ่ง ก็ดึงลงมาจาก D ลงมาที่ 1 มันก็เปลี่ยนเป็น 2 แล้วก็ดันขึ้นกับไปที่D ก็ไปได้ ใครรู้บ้างช่วยแนะนำด้วยว่าอาการนี้มันเกิดจากอะไร ตอนนี้ก็จะเอากลับไปให้ ช่างที่เปลี่ยนให้แก้ไข เพียงแต่ว่าอยากรู้สาเหตุเท่านั้น ว่ามาจากอะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ล้างสมองเกียร์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้