อยากรู้ว่าไฟ ซีนอน ดียังไงเพราะว่าอยากจะเปลี่ยนมาใช้บ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ชัย ท้ายหยด, 8 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ชัย ท้ายหยด

ชัย ท้ายหยด New Member Member

34
    1
    0
    อยากรู้ว่าไฟซีนอนมันดียังไงครับ ผมอยากเปลี่ยนมาใช้บ้าง กลัวว่ามันจะมีปัญหาครับ
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับเพื่อนๆทุกคน

2. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    สำหรับเจ้าของรถน่ะมันดีที่สว่างครับ

แต่สำหรับรถที่สวนกัน หรือตามหลัง มันแสบตาครับ แสงมันฟุ้งไปหมด รบกวนการมองเห็นมากๆ

ถ้าเห็นแก่เพื่อนๆ บนท้องถนน ก็อย่าติดซีนอนกับรถที่ไม่ได้ออกแบบโคมไฟมาเฉพาะเลยครับ

3. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เ ห็นเ ค้าบอกกันว่าตอนฝนตกขับลำบาก

4. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    กลางคืนสว่าง+สวย
    แต่รบกวนคนที่ขับรถคนอื่นๆ

เมื่อก่อนตำรวจเคยจับพวกที่ติดไฟซีนอน
    ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ตำรวจยังจับอยู่หรือป่าว

5. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ซีนอน ก็สวยดี ได้แค่นั้น

แต่ถ้าใช้งานจิงๆ ไฟเดิมๆเพิ่มรีเรย์ จะเคลียทางกว่า เยอะ

6. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ติด 4300k อยู่ครับ สว่างกว่าไฟเดิมเยอะมาก ใช้ตัว IITASSCAR HID อยู่ครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=418442 ก็ลองอ่านดูนะครับ :D

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    สำหรับผม ผมว่ามันก็แค่สวยครับ

8. ความคิดผมนะ ไม่ดีกับเพื่อนร่วมทาง

และไม่ดีในขณะฝนตกด้วย

9. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    สวยงามดี แต่มันก็แยงตาคันอื่นโดยเฉพาะรถที่ไม่มีตัวครอบหลอด เหอๆ

10. paman kung

paman kung New Member Member

69
    1
    0
    เท่ห์ คับ จบ.....

11. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ผมเห็นคันที่ใส่ค่า K เยอะ เช่น 10000K ++ ไม่เห็นจะค่อยสว่างเลยคับ

ค่า K ยิ่งเยอะ แสงที่ออกมายิ่งเป็นสีฟ้า แต่ก้ไม่ได้ทำให้สว่างไปกว่าเดิม

รถพี่ผมติด 6000K ผมว่ายังจะสว่าง กว่า 10000K ++ ด้วยคับ

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สวยงาม แต่.. มองทางไม่ค่อยจะเห็น

13. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    ค่า K เป็นอุณหภูมิสี ไม่ใช่ความสว่าง
    ส่วนซีนอนเป็นอย่างไรไม่รู้ครับ ไม่เคยใช้
    ผมว่าถ้าไม่ชอบไฟสีเหลืองเดิมๆ หรือรู้สึกว่าสว่างน้อยไป ลองพวกหลอดคุณภาพสูงพวก OSRAM หรือ Philips ก่อนได้ครับ ประมาณพันกว่าบาท ใช้แทนหลอดเดิมได้เลย ไม่ต้องมีกล่องบัลลาสต์เหมือนซีนอน พวกนี้จะมีรุ่นที่สีค่อนข้างขาวนวลๆ สว่างกว่าหลอดเดิมใช้ได้ครับ ติดรีเลย์ด้วยก็ดีครับ

14. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ข้อดีก็น่าจะสว่างและสวย ครับ

15. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    รถที่โคมไฟไม่ได้ออกแบบมาสำหรับซีนอน ใช้หลอดฮาโลเจนเดิมๆดีที่สุดครับ

หรือถ้าใส่ซีนอนก็ไม่ควรเกิน 10000K ตั้งแต่ 4300K-8000K พอแล้ว มากกว่านี้สีมันจะออกน้ำเงินไปแล้ว มองทางลำบากครับ แล้วรถที่โคมไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่ซีนอนก็ใส่หมวกบังหลอด+ตั้งไฟด้วยนะครับ

16. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    สวย และ สว่างกว่า

ลองทดลอง ลองติดไฟที่รถ

ก่อนจ่ายเงิน คร้าบบบบ

17. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    สวย แต่มองจริงๆ ก็ไมไ่ด้ชัดเจนขึ้นไปกว่าไฟปกติ ออกจะมองแทบไม่เห็นมากกว่าค่ะ แต่ถ้าใส่ก็มีหมวกบังไว้ ลองให้เพื่อนๆ ขับนำหน้าดูสิคะ ว่ามันไปส่องแปะที่กระจกเค้าจนแสบตารึป่าว หรือลองไปยืนหน้ารถตัวเองดู ถ้าตัวเองแสบตา คนอื่นก็แสบตาเ่ช่นกันคะ แต่ส่วนตัวแล้วใส่ซีน่อนเหมือนกันค่ะ แต่ใส่แบบมีหมวกบัง แล้วกดลงต่ำนิดนึงค่ะ รถก็ต่ำอยู่แล้วด้วยอะคะ :)

18. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    สวย แต่ รบกวนชาวบ้านครับ ผม ก็ ใช้ อยู่ ฝนตกมองทางไม่ค่อยเห็น แต่ รถทีสวนมา เห็นเราชัดเจน มีทั้งข้อ ดี กับข้อ เสียครับ ลองคิดดูครับ

19. kajua

kajua New Member Member

128
    3
    0
    เดินดีเรย์ เเล้ใช้หลอดดีๆ 55/60 พอคับ สว่างเเล้ว ถ้าใช้หลอด90/100ก็ได้คับ สว่างกว่า เเต่เเยงตาเหมือนกันคับ

20. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ถ้าเน้นใช้งาน ไม่เกิน 8000k ครับ ถ้าเกินนั้นเท่าที่ลองนั่ง
    มันจะสว่างน้อยลงครับ

แล้วก็รถผมนะ ถ้าพื้นแห้ง+เป็นซีเมนต์หรือคอนกรีต สว่างโคตร ขับ ตจว. ทางมืดๆสว่างดีเลยครับ

แต่ถ้าเจอพื้นลาดยาง ถึงจะถนนแห้ง ความสว่างจะลดลงไปพอสมควรเลยครับ

ปล.ขับใน กทม. มันไม่ค่อยรู้สึกอ่ะครับ ไฟทางมันสว่างอยู่แล้ว

21. เพิ่งไปติดมาเลยคับพื้นปูนเห็นชัดดีคับ

พอเป็นพื้นยางมะตอยมองไม่คอยชัดเลย

ปล.ตกลงตอนนี้พี่หัวปิงปองเค้ายังจับรถติดไฟซีนอนไหมครับ

ใครรู้ช่วยบอกที

22. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ไม่โดนจับน่ะครับไฟ xenon ชัดหรือไม่ชัดมันอยู่ที่ค่า K ที่เลือกมากว่าครับ ค่าkที่สว่างที่สุดและมองเห็นชัดที่สุดคือ 4500 k ครับ

23. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    สวย เท่ เพิ่มความดูดีให้กับรถ

24. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ผมว่าสวยขึ้นมากครับ แต่เรื่องการใช้งานไม่รู้เพราะรถไม่ได้ใส่ครับ

ถ้าหารถใหม่ได้กะจะใส่ .. ^^

25. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ใส่แล้วสวย แต่การใช้งานสู้หลอดเดิมไม่ได้

26. anurak66

anurak66 New Member Member

21
    0
    0
    อย่างที่หลายๆคนบอก

1. ควรจะใส่กับรถที่ออกแบบโคมมาเพื่อ Xenon หรือถ้าไม่ก็ต้องมีหมวกสะท้อนแสงเพื่อไม่ให้แสงฟุ้ง
    กระจายจนคันอื่นแสบตา
    2. ไม่ควรปรัปตั้งองศาของหลอดให้สูงขึ้น
    3. ไม่ควรปรัปแต่งบัลลาสตเพื่อเพิ่มค่าแอมป์ให้สูงขึ้น

ประมาณนั้นนะ ครับ

ตอนนี้ก็อยากจะเปลี่ยนเลือกค่า K สูงไปหน่อยมองไม่ค่อยเห็น

27. pondz

pondz Member Member

108
    12
    18
    ถ้าโคมไม่ได้ทำมาเพื่อใส่ซีนอนแสงจะฟุ้งไปทั่วคับ

คันที่สวนมาหรือคันที่อยู่หน้าเราจะหงุดหงิดเอาได้คับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้