ใครเคยเเจ้งเปลี่ยนซันรูฟที่ขนส่งบ้าง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย B!de@, 9 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. B!de@

B!de@ New Member Member

34
    0
    0
    คือผมจะไปเเจ้งเปลี่ยนเจ้าหน้าที่บอกว่าต้องมีใบวิศวะรับรอง ที่ผมอยากรู้คืว่าในใบวิศวะ มันต้องเขียน
    อะไรบ้าง เพราะจะให้เพื่อนออกให้ ตูนอยู่ลาดกระบังพอรู้บ้างไหม

2. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ต้องเป็นวิศวกรเครื่องกลเท่านั้นนะครับ

3. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่เบิร์ด ครับลองดู Forum car&services ผมเคยอ่านเจอะอยู่ครับพี่เบิร์ด เขารับออกใบให้ครับ

ส่วนที่ลาดกระบัง ผมไม่รู้แหะว่าเขาจะเซนต์ให้ไดเหมเดี๋ยวจะลองถามให้และกันพี่

แหะๆ ตอนนี้แย่เลยพี่ 555+ ไม่มีรถ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ต้องแจ้งด้วยเหรอ ทำเนียนไม่รู้ไม่ขี้ไม่ได้เหรอ แบบว่า รถประกอบนอกอะ พี่โปฯ ไม่น่าจะฉลาดพอนะ

5. B!de@

34
    0
    0
    พอดีเพื่อนจบเครื่องกลเเละสอบ ก.ว. เเล้วสามารถเซ็นรับรองได้ เเต่ไม่เคยทำ เลยอยากรู้ว่าในใบรับรองต้องมีรูปเเบบอย่างไร ต้องเขียนรายละเอียดอะไรบ้าง

6. B!de@

34
    0
    0
    เขาฉลาดพอครับพี่ คือประมาณว่าเขาอยู่กับรถทุกวัน เขารู้ว่ารถรุ่นนี้บ้านเรามีอะไรไม่มีอะไร
    คือผมจะไปเเจ้งเปลี่ยนเครื่องต้องตรวจในอย่างเดียว(ซึ่งครั้งที่เเล้วผมก็ทำเองไม่มีปัญหาอะไรง่ายมากไม่ต้องจ้างเขาทำประหยัด)
    ครั้งนี้ผมก็ทำเหมือนเดิมขับรถเข้าไปตรวจปรกติ คำเเรกที่พูดขึ้นมา"รถอะไรวะเนี่ย อ๋อพรีเซีย เเจ้งเปลี่ยนซันรูปยัง ดิสหลังล่ะมีเปล่า" หลังจากนั้นก็ดูตะเข็บรถผมหลายจุดมากโดยเฉพาะเเถวใต้เเผงปัดน้ำฝนใช้กระจกส่องระเอียดมาก เเล้วก็ถ่ายรูป เป็นอันเสร็จ เเต่เขาเเนะนำดีนะครับไม่เรื่องมาก เขาบอกว่าเเค่ไปหาใบรับรองการดัดเเปลงสภาพเเล้วมายื่นก็ผ่านเเล้ว ต.ร.อ.เเถวนั้นคิด2500ขึ้น
    ที่อยากทำให้ถูกต้องเพราะผมถูกตำรวจเรียกดูเล่มบ่อยมาก

7. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    รถซิ่งก็งี้เเหล่ะพี่...โดนเรียกบ่อย

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เคยทำแล้วตามนี้เลยนะครับ

ค่าใช้จ่ายที่ขนส่ง ค่าเเก้ไขเล่มทะเบียน 100 + ค่าตรวจสภาพ 50 + ค่าคำขอ 5 บาท

155 บาท จบ

ให้เพื่อนคุณเซนว่าวิศวกรชื่อนี้ หมายเลขวิศวกร อยู่บ้านเลขที่นี้ รับรองว่ารถหมายเลยทะเบียน+เลขตัวถัง มีความมั่นคงเเข็งเเรง ถูกต้องตามหลักวิศวกรรม เเละมีสำเนาบัตรวิศวกรเเนบมาด้วย

และบิลค่าหลังคา เเละค่าเเรงติดตั้ง

ปล. พรีมีร่าเคยบอกไปว่าของตรงรุ่นจากโรงงาน ขนส่งเชื่อสนิท :D:D:D

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0

เซนได้ครับบ :D:D:D:D:D:D

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    แล้วคนเซ็นต์นี่ต้อง สญ ด้วยรึเปล่า หรือว่า แค่ภาคีก็เซ็นต์ได้

11. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เครื่องกล ต้อง
    ภก หรือ สก คับ
    ภย หรือ สย เป็นโยธาอ่ะ

12. B!de@

34
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนครับ ตอนนี้ได้เเบบฟอร์มใบรับรองมาเเล้ว เเต่เริ่มงงกับสามัญ กับ ภาคี
    เพื่อนผมจบเครื่องกล เป็นภาคีวิศวกร เซ็นได้เปล่า
    พอดีไปเปิดเจอในกระทู้ของรถกระบะวางที่คานอะไรซักอย่างใหม่ เขาบอกบอกว่าต้องเป็นสามัญถึงจะเซ็นได้
    เเต่คิดว่าจะลองให้เพื่อนเซ็นดูก่อนเผื่อฟลุ๊คได้

13. BLUEprimino

584
    5
    18
    =ช่ายครับ......ก. เครื่องกล
    ย. โยธา
    ฟก. ไฟฟ้ากำลัง

ส่วนผม.......ส.สถ. ครับ
    :D:D:D

14. BLUEprimino

584
    5
    18

ผมว่า ภาคีก็ได้นะเพราะแค่หลังคารถยนต์ ถ้าสามัญเครื่องกล จะประมาณ รับรองเครื่องจักรใหญ่ๆในโรงงาน เครื่อง boiler หรือประมาณลิฟต์ขนส่งในอาคารสูง อะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้