เพื่อน ๆ ช่วยเลือกเกจที่จำเป็นที่สุดสำหรับเครื่อง NA ด้วยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JAZZza, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ตัวเดียวที่จำเป็นที่สุด เหตุผลด้วยยิ่งดี ขอบคุณคับ
    - water temp
    - oil press
    - oil temp
    :D:D:D

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมขอเลือกข้อ 4 ได้มั้ยครับ

Vacuum ครับ

water temp มันก็ติดรถมา

พวก oil temp , oil press

ส่วนมาก N/A ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องเท่าไหร่ครับ

จะติดก็ได้

แต่ Vacuum gauge มันเช็คอะไรได้หลายอย่าง

ทั้งช่วยดูเรื่องประหยัดน้ำมันก็ได้

ดูอาการเครื่องยนต์ก็ได้

ในตารางอ่าน Vacuum gauge

มีหลายรูปแบบมากมาย แล้วแต่การแสดงผลของเข็มหน้าปัทม์

ผมเลยคิดว่า Vacuum gauge น่าจะจำเป็นสำหรับเครื่อง N/A

-------------------------------------------------

แต่สุดท้าย ถ้ามีให้เลือกแค่ 3 ตัวข้างบน

ผมคงจะเอา oil press ก่อนครับ

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เห็นด้วยครับ ผมศึกษามาแล้ว เป็นจริงทุกประการ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ผมว่าแว๊คคั่ม กับ แรงดันเบนซินหนะครับ

5. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมติด Vacuum อยู่ตัวเดียวเหมือนกันครับ

6. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    Vaccum คับผมก็ติด ^^

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ที่ติดอยู่ ก็แวคคั่ม วัดน้ำ และออเพรส ผมว่าสำคัญหมดนะ สามตัว เลือกยากส์ เพราะทั้งสามตัวนี้ เคยมีบทเรียนแล้ว ทั้งสิ้น

แต่ถ้าให้เลือก ขอเป็นวัดน้ำดีกว่า รถเก่าๆ สำคัญมาก เพราะถ้าวางเครื่องมา แล้วมันไม่แมช กะหน้าปัท อะ น่าใส่ก่อนเลย ถ้ารถใหม่ๆก็น่าจะเป็นแวคคั่ม

แต่ทุกตัวที่ติด ขอให้ใช้ประโยชน์กะมันด้วยนะ ดูให้เป็น ไม่งั้นเสี่ยง โดนทุบ เปล่าๆ :D:D:D

8. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    สำหรับ NA ส่วนตัวนะ....

Water Temp (ที่ติดมากับรถ มีความละเอียดไม่พอ ไม่รู้ว่ากีองศา??)

Fuel Press (จะช่วยบอกว่าแรงดันเชื้อเพลิงปรกติหรือเปล่า พร้อมทั้ง บอกการ

ทำงานของปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงปรกติหรือเปล่าด้วย)

Oil Press หรือ Oil Temp ( จะบอกสภาวะของระบบน้ำมันเครื่องว่าปรกติหรือ

เปล่า)

หากอย่างใดอย่างหนึ่ง มีปัญหาโดยที่เราไม่รู้หรือมองเห็นก่อน โอกาสความ

เสียหายมาเยือน สูงครับ

ส่วน Vaccumn ผมมองว่า ไม่ค่อยสำคัญสำหรับ NA เท่าไรครับ (คงไม่ทำ

ให้พังหรอกมั๊ง)

หรือว่า ผมเข้าใจอะไรผิด รบกวนผู้รู้ มาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ...

9. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    Water Temp
    Fuel Press
    Oil Press
    Oil Temp
    EX. TEMP

ค่าแต่ละตัวของรถเทอร์โบควรจะอยู่ที่เท่าไรอะคับ ไม่สูงกว่าเท่าไร
    ไม่ต่ำกว่าเท่าไร ไม่ได้ขับรถมาปีนึงลืมหมดแล้วอะค้าบ :D:D

10. Oil press คร๊าบ

11. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ถ้าเป็น N/A แล้วใช้ LPG ล้วนๆ ล่ะครับ

12. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0

Water Temp สิขอรับบ จะได้ดูความร้อนน้ำได้ละเอียด ได้รู้เลยว่าเครื่องร้อนจัดยัง

13. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทั้ง 3 อันที่ให้มา ควรมีทั้งหมดนะคับ สำคัญทุกอันนะคับ

แต่ถ้าให้เลือกแบบสำคัญที่สุด ผมเลือก Water temp คับ เพราะว่าน่าจะได้ใช้งานที่สุดคับ ส่วนพวก oil press / temp ถ้าเราใช้น้ำมันเครื่องดี ประกอบเครื่องมาดี ไม่ค่อยมีปัญหาคับ

14. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    water temp ครับยิ่งรถวางเครื่องควรจะมีครับ เพราะที่หน้าปัดมันไม่ละเอียดครับ

15. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  16. zrsw

zrsw New Member Member

28
    1
    3
    ผมเลือก Oil press คับ

17. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    แหอะๆ ข้อ 5 วัดรอบครับ เครื่อง N/A หรือ Turbo ก็จำเป็น

18. AUNNNN

AUNNNN New Member Member

29
    0
    0
    ผมเลือกWater Temp แบบที่มีเสียงเตือนครับ ลดการเสี่ยงเครื่องพังได้มากๆ

19. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    หากของเดิมดูไม่รุเรื่อง ก็คงต้องเลือก ร้อนน้ำ อะคับ

ส่วน แรงดันน้ำมันเครื่อง ก็ จำ เป็นอยู่นะ น้ำมันเครื่องสำคัญกว่าน้ำ หล่อเย็น มาก

ส่วน ความร้อนน้ำมันเครื่อง หากไม่ติด มันแปรพัน จาก ความร้อนน้ำหล่อเย็นได้ครับ

:sad:

20. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ตัดใจติดมันไปซะให้หมดเลยครับ

Set NA.

Vac
    Oil press
    Oil temp
    Water temp

21. ที่จำเป็น NA เลย คือ แวคคั่มครับ บอกได้หลายอย่างมากๆ

ถ้าคิด วัด oil ต่าง แล้วดูรู้ว่า มันผิดปกติ พวกคุณๆ จะทำอะไรมันครับ ต้องหาช่างถ้าไม่รู้เรื่อง ช่างก็ฟัน

แต่ถ้าติด วัแวคคั่ม มันบอกได้เลยว่าเสียที่จุดไหน อย่างน้อยก็ยังรู้ต้นเหตุ

ให้ผมเลือก แวค+water temp อีกอันแล้วแต่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2009
  22. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    Vac. อีกเสียงครับ

แต่ถ้าตามเงื่อนไขที่กำหนด

ขอเป็น Oil Press แล้วกันครับ

23. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    water temp อีก 1 เสียง

24. red shock

red shock New Member VIP

334
    6
    0
    Oil Press น่าจะจำเป็นมากกว่าอีก2ตัวนะครับ

25. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    Water Temp. ครับ

26. @V-GO

@V-GO New Member Member

20
    14
    0
    VACUUM WATER TEMP OiL PRESS EX-T TEMP ...
    ผมใส่อยู่4ตัวนี้ครับ...ก้อมองไม่ครบแถมไม่ทันด้วย...ก่ะว่าจะใส่ FUEL PRESS กับ OiL TEMP...ของOMORi...สวยๆหายากชิบ...

27. tue316

tue316 New Member Member

18
    0
    0
    ของผมติด วัดรอบ แวคคั่ม วัดโวลท์

28. BuggyAc'94

BuggyAc'94 New Member Member

0
    2
    0
    เก็บรายละเอียดครับ...อิอิ กะไว้ว่าจะติด แต่เก็บข้อมูลก่อนว่าจะติดอะไรดีแล้วค่อยเก็บตังซื้อ...หุหุ

29. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ถามหน่อยครับ

รถติดแก๊สระบบMixer ติดVacuum ค่าที่ได้มันจะเพื้ยนไหมครับ เพราะมีตัวมากันอากาศ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้