EK 99 เครื่องร้อนแล้วสตาร์ทติดยาก แก้ไขตรงไหนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย old_ple, 9 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    ช่วงนี้รถสตาร์ทติดยาก ไม่ได้เป็นประจำแต่จะเป็นๆหายๆ สังเกตมาระยะหนึ่งพบว่า มักจะเป็น เวลาขับมาไกลๆ รึเจอรถติดมากๆ แล้วถึงที่หมายก็ดับเครื่องแล้วพอจะสตาร์ทใหม่ก็ไม่ค่อยจะติด บ้างครับบิดกุญแจไปแล้วรถจะดังแป๊กๆ อยากทราบว่าต้องแก้ไขตรงไหนครับผม ขอบคุณครับ

2. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    อาการเดียวกันเลยครับ ผมได้ลองปรึกษา หลายคนดู เขาบอกว่า อาจเป็นที่ มอเตอร์สตาร์ท ถ้าเปลี่ยนมือ2 ไม่น่าเกิน 2 พัน บ้างก็บอกว่า อาจเป็นที่ รีเลย์สตาร์ทตรงคอพวงมาลัย ถ้าเปลี่ยน ไม่เกิน 1 พัน บ้างก็บอกว่า แบตเตอร์รี่ ราคาแล้วแต่เราเลือก

มารอดู พี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้ ลงความเห็นก่อนครับ จะได้ ไม่ต้องไปลองผิดลองถูก

ถ้าคุณ Oldple เปลี่ยนหรือแก้ไขแล้วหาย บอกกันด้วยนะครับ

3. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    ผมเปลียนมอเตอร์สตาร์ทไปแล้วครับ เป็นของ บิวใหม่นะครับ โดนไป สองพัน แต่อาการก็ยังเป็นๆหายๆ แต่ นานๆถึงจะเป็นสักครั้ง
    รีเลย์สตาร์ทอันนี้ ไม่เคยเช็ค เดี๋ยวจะลองปเช็คดูนะครับ ล่ะจะมารายงานให้ทราบอีกทีแล้วกันว่าเป็นอย่างไร ส่วนแบตตารี่ ยังไม่น่าพัง
    อาจจแค่เสื่อมอ่ะครับ ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าจำไม่ผิด relay start ที่ใช้น่าจะเป็น 5 ขา ตัวไม่ถึง 100 บาทนะครับ
    ลองเช็คระบบไฟจุดระเบิดด้วยก็ดีนะครับ

5. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    อาการเดียวกันครับแต่ผมเปลี่ยนแบตก็ไม่หายครับนานๆเป็นทีเลยช่างมัน
    แต่ถ้า relay start ราคาไม่แรงอย่างที้คุณ RTNET ว่าก็น่าลองเปลี่ยนดูนะครับ
    ได้ตัดตัวเลือกออกไปอีก

6. wee_ek

wee_ek New Member Member

59
    4
    0
    พักนี้ไม่ค่อยได้ขับไกล เต็มที่ ไม่เกิน 10 กิโล ขับเรื่อยๆ ก็ไม่เป็นแล้วครับ เห้ออ เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย มารอดูครับ แก้ไขหายยังไง บอกกันด้วยนะครับ

7. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    เป็นเหมือนกันคับ เปลี่ยนแบตไม่หาย รอผู้แก้ไขได้ช่วยด้วยนะคับ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

เคยเป็นครับ แต่ไม่ได้เป็นตอนร้อน คือ สตาร์ทไม่ติดเลย

พวงแบตลูกใหญ่แล้วติด เลยเปลี่ยนแบต เส็ด ก็ไม่ติด เปลี่ยนไดสตาร์ท แล้วก็ไม่ติด

สรุป เป็นที่ หน้าคอนแทคที่ติดกับกุญแจ ที่คอยจ่ายไฟมา ครับ ถ้าเบิกใหม่ พันนึง

แต่ใช้ขัด ๆ แล้วจารบีทา ยังใช้ได้อยู่ครับ น่าจะเป็นตัวนี้ ที่ท่านข้างบนว่า

9. tudan

tudan New Member Member

27
    6
    0
    ลองให้ช่างไดนาโมถอดไดร์สตาร์ทมาทำความสะอาดทองแดงดูครับ อาจจะช่วยได้ ราคาก็ประมาณ 200 - 300 บาทครับ:sad:

10. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเครื่องหมุนดี แต่ไม่ติด แนะนำให้เช็คที่คอยล์จุดระเบิดครับ

ถ้าเครื่องไม่ค่อยอยากหมุน หมุนช้า ลองเช็คที่แบตเตอรี่ คอนเทคสวิทช์กุญแจ แปลงถ่านของไดสตาร์ทอาจหมด โซลินอยด์ไดสตาร์ทเสีย รวมถึงรีเลย์ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้