อยากรู้ข้อมูลรายการเเข่ง Le-Mans 2008 ที่พึ่งจัดไปคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TUMKUNG_naraka, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ปี 2008 จัดขึ้นที่ไหนประเทศอะไรคับ

เเล้ว 1ปีจัดขึ้นครั้งนึงหรือยังไงคับ

รถที่เข้าร่วมการเเข่งคันโมกันขนาดไหนคับ เเล้วมีกี่รุ่นของการเเข่งคับ

รบกวนด้วยคับเอาเป็นความรู้

2. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    Le Mans แท้ๆจัดปีละครั้งครับ ที่ประเทศฝรั่งเศส

ที่สนาม Circuit de la Sarthe อยู่ในเมือง La Mans

ทีมที่ได้เข้าร่วมคือทีมที่มีผลงานดีในปีก่อนหน้ารวมทั้ง

ทีมที่มีผลงานดีจากการแข่งรายการแข่งขันอื่นๆ

อย่าง American Le Mans Series, Le Mans Series,

FIA GT Championship

รุ่นการแข่งขันแบ่งเป็น 4 รุ่นครับ LMP1, LMP2, GT1, GT2

LMP1 คือรุ่นท็อปสุดครับ เป็นรถที่สร้างขึ้นเฉพาะ

ส่วนใหญ่จะเป็นบริษัทผู้ผลิด อย่าง Audi, Peugeot

Minimum Weight จะถูกกำหนดอยู่ที่ 900 กิโล

ส่วนเครื่องจะพัฒนายังไงก็แล้วแต่จะทำกัน แรงม้าอยู่ราว 600-700

LMP2 คือรองรถมาเป็นรถสร้างเหมือนกันแต่จะเล็กกว่า

ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ผลิตย่อยที่แข่งกับบริษัทใหญ่ไม่ไหว

อย่างพวก Radical, Zytek แรงม้ารุ่นนี้จะอยู่ราวๆ 500-550

minimum weight อยู่ที่ 825 กิโล

รุ่น GT1 จะเป็นรถที่มีขายตามท้องถนนทั่วไป ขับเคลื่อนสองล้อ

เครื่องยนต์โมดิฟายได้ Minimun weight 1125 กิโล

แรงม้าอยู่ที่ราวๆ 600-625 แรงม้า

รุ่น GT2 เหมือนรุ่น GT1 แต่เครื่องยนต์โมดิฟายได้น้อยกว่า

minimun weight เท่ากันที่ 1125 กิโล

แรงม้าจะอยู่ที่ 450-500

3. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0

สมกับเป็น มอร์นิ่ง จิงๆครับ อิอิ

4. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    แหม่ คุณนี่ช่างพูดจริงๆ ฮ่า ๆ ๆ

อุ่ย พึ่งเห็นพิมพ์ชื่อเมืองผิด

Le Mans ครับไม่ใช่ La Mans

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    แข่ง Le mans เปลี่ยนรถเปลี่ยนเครื่องระหว่างการแข่งได้หรือเปล่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้