สอบถามเรื่องความร้อนคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย WoRsLy, 14 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    ผมไปเปลี่ยนท่อมาคับ เปลี่ยนแค่ปลายนะคับเป็นไส้เยื้อง ขับกลับบ้านก็เหยียบลองท่อนิดหน่อยความร้อนขึ้นเกือบสุดเลยคับ ก็เลยจอดพักให้เครื่องเย็นแล้วลองขับใหม่(รอจนเข็มลงสุดเลยนะคับประมาณ2-3ชั่วโมงได้)ความร้อนก็ขึ้นอีกคับ

จึงอยากถามว่า

มันเกี่ยวกับท่อไหมคับ ถ้าจะไปเช็คควรกลับไปที่ร้านท่อหรือเข้าร้านหม้อน้ำเลยดีคับ

ปล.หม้อน้ำพึ่งเปลี่ยนมา5-6เดือนเองคับ รถผม96 วีเทค คับ

รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตตตตตตต

-น้ำในถังพักอยู่ระดับคงที่ปกติเปล่าครับ ถ้าปกติ start อยู่นิ่งกับที่สักพักพัดลมทำงานไหม
    -น้ำถังพักล้น ลองจับท่อยางด้านบน และด้านล่างที่เข้าและออกหม้อน้ำ ถ้าบนร้อน ด้านล่างร้อนน้อยกว่า
    ก็วาล์วน้ำปิดตายแล้วครับ น้ำไหลเข้าเครื่องไำม่ได้
    -น้ำในถังพัก แห้งแสดงว่ามีรั่วในระบบ ตรวจดูท่อยางต่างๆ แถวหม้อน้ำ แถวๆ ลิ้น และใต้คอไอดี
    ก้มไปมองที่พื้นใต้เครื่อง และแถว ด้านสายพาน timing บริเวณปั๊มน้ำ มีรั่วซึมบ้างไหม
    -ตอนเครื่องร้อนมากๆ พัดลมต้องทำงานอยู่ตลอดเวลา
    -ตอนเครื่องเย็นแล้ว เปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำในหม้อน้ำเต็มหรือเปล่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2008
  3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามท่าน RTNET เลย เปลี่ยนเฉพาะปลายท่อไม่ทำให้ความร้อนขึ้นครับ
    ผมว่าจังหวะพอดีมากกว่า

4. WoRsLy

42
    1
    8
    ตามที่คุณRTNETบอกเลยคับ

-น้ำถังพักล้น ลองจับท่อยางด้านบน และด้านล่างที่เข้าและออกหม้อน้ำ ถ้าบนร้อน ด้านล่างร้อนน้อยกว่า
    ก็วาล์วน้ำปิดตายแล้วครับ น้ำไหลเข้าเครื่องไำม่ได้

เปลี่ยนวาล์วน้ำนี่ประมาณเท่าไรคับ เปลี่ยนอู่หรือศูนย์ดีคับ

5. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    วาล์วน้ำไม่น่าเกิน 600 ผมทำอู่ทั่วไปนะ

6. ความร้อนขึ้นมันไม่เกี่ยวอะไรกับท่อ สิ่งที่ต้องตรวจเช็ค คือ พัดลม และก็น้ำในหม้อน้ำ

link2pik ถูกใจสิ่งนี้
  7. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    .....ผมแนะนำให้ขับรถเข้าไปร้านที่ทำหม้อน้ำมา....แล้วเล่าอาการให้เขาฟัง....ถามเขาว่า....แก้ได้ไหม......ถ้าได้...เตรียมไว้...400-600..บาท...ปัญหาก็จะหายไปครับ.....จากอาการที่เล่ามา....

8. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ของผมก็เป็นครับ...แต่เวลาเครื่องเย็นน้ำไม่ลดครับ แต่สังเกตุเวลาเครื่องร้อนมากๆ พัดลมติดๆ ดับๆ ครับ ความร้อนขึ้นเลยครับแต่ไ ม่เกินครึ่งอย่าผมทำพัดลมให้หมุนตลอดเลยได้ไหมครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    น่าจะที่วาล์วน้ำนะครับ

10. ถ้ายังไม่ชัวร์ก็ลองถอดวาล์วน้ำวิ่งดูก่อนครับ ว่าอาการมันหายไปหรือป่าว
    ถ้าถอดแล้วความร้อนเป็นปกติ คราวนี้ค่อยหาซื้อมาเปลี่ยนครับ ถอดวาล์วน้ำ
    วิ่งได้ ไม่มีปัญหาครับ

11. WoRsLy

42
    1
    8
    ขอบคุณทุกคำตอบคับ

พี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดนี้ตอบปัญหาได้ทุกครั้งเลย ขอบคุณมากคับเดียวจะลองไปแก้ไขคับ

12. WoRsLy

42
    1
    8
    ไปมาแล้วคับ ร้านแรกบอกต้องเปลี่ยนประเก็นฝาสูบเพราะมีฟองอากาศขึ้นมาที่หม้อน้ำคับราคา4,000บาทคับ
    อีกร้านบอกว่าเปลี่ยนวาล์วน้ำคับราคา850บาท
    เอาไงนี่คับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0

....เปลี่ยนวาล์วน้ำ(Termostad)...ดูก่อน.....แล้วคอยดูอาการ..ฟองอากาศขึ้นมาที่หม้อน้ำ...มันมาได้จากหลายสาเหตุครับ...ค่อยว่ากันที่หลัง.....

14. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ไอ้ร้านแรกกะฟันแล้วล่ะครับ ตอนเครื่องจะ heat เราก็จอดไม่ได้ฝืนขับจนดับ
    คาเท้าซะที่ไหน ฝามันจะโก่งได้ไงฟะ ลองทำแบบคุณเต้ก่อนก็ได้นะถอดวาวล์น้ำวิ่งเลย
    ถ้าหายก็ชัวร์ครับ

15. EAK_EK

EAK_EK New Member Member

26
    7
    3
    เห็นด้วยคับ:)

16. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ผมเปลี่ยนประเก็นฝาสูบราคายังไม่เกิน 2500 เลยคับ ร้านแรกกะฟันแน่
    วาล์วน้ำตามที่พี่เค้าบอกเลยประมาณ 600 ไม่รวมค่าแรง
    เคยเจอบางร้านบอกราคาตั้ง 2000 ไม่รู้จะฟันอะไรผมนักหนา
    แต่ดีที่ไม่ได้เปลี่ยน
    :D:D:D

17. Maytee

Maytee New Member Member

9
    0
    0
    เคยขับออก ตจว ครับ เหยีบร้อยต้นซักครึ่งชั่วโมง ฮีทขึ้นครับ เอาเข้าอู่ข้างทางแถวนนครปฐม ปรากฎว่าหม้น้ำตันครับ จ่ายไป 350 บาทเค้าบอกว่าเจอบ่อยครับ รถประมาณสิบปีที่ไม่ค่อยล้างหม้อน้ำ มาเสียอาการแบบนี้แถวๆอู่เค้าบ่อยๆครับ พอล้างเสร็จก็ใช้มาได้ปรกติิ ถึงปัจจุบันครับ

อ่อ ก่อนจะล้างหม้อน้ำเคยสายยางที่ต่ออกจากหม้อน้ำรั่วครับ ผมเดาว่าเพราะมันตันแรงดันมันเลยทำให้ท่อรั่ว ครัย

18. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    พึ่งเปลี่ยนวาล์วน้ำมาครับ 550 บาทครับ

19. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ไล่ทำดูอันที่ถูกๆไว้ก่อนดีกว่าครับ ตามที่คุณชอลิ้วเฮียงบอกก็ดีครับ ลองถอดวาล์วน้ำวิ่งดูก่อน :sad:

20. WoRsLy

42
    1
    8
    เปลี่ยนวาล์วน้ำมาแล้วคับ ยังเหมือนเดิม

สงสัยต้องเสียตังแล้วค้าบบบ...เศร้า

มีร้านแนะนำบ้างไหมคับ ผมอยู่แถวปากเกร็ด

อยากทำให้เสร็จก่อนวันอาทิตย์จะได้โฉบไปมิตติ้งแบบสบายใจ อยากไปจังคับไม่เคยไปเลยใกล้บ้านด้วย

21. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    โอ่ว....น้ำมันดัน ในหม้อพักน้ำ ผมว่าอาการน่าเป็นห่วงครับ

เคยเจอมาแล้วครับ เครื่องตัวเดียวกันเลย ตอนนั้นของผมฝาโก่ง เลยครับ

22. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    มารอดูอาการ ...

23. ekt_o

ekt_o New Member Member

16
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นครับฟองอากาศผุดมาในหม้อนำไล่ซ่อมมานานมากหมดไปเยอะครับ สุดท้ายมาจบที่ปาดเปลี่ยนประเก็นจบครับ แต่จะมีต่อไปคือเรื่องความร้อน จะร้อนกว่าเครื่องเดิมๆไม่แน่ใจสาเหตุที่แท้จริงจะเกี่ยวกันรึเปล่ารบกวนผู้รู้ด้วยนะครับพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ

24. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    เคยเป็นเหมือนกัน น้ำดันในถังพัก เปลี่ยน วาวน้ำครับ ตอนนี้หายสนิทครับ
    ขอให้โชคดีครับ

25. WoRsLy

42
    1
    8
    ถอดหม้อน้ำมาล้างคับ หม้อน้ำตัน หายคับความร้อนไม่ขึ้นคับ

แต่ยังมีฟองอากาศอยู่ช่างบอกอาจจะกำลังโก่งยังพอใช้ได้อยู่...เตรียมเสียตัง....เศร้า

ถ้าปาดเปลี่ยนประเก็นแล้วจะมีผลข้างเคียงอะไรตามมาอีกไหมคับ

แล้วระหว่างปาดเปลี่ยนประเก็นกับวางเครื่องใหม่เลยอันไหนคุ้มก่ากันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้