เกียร์ธรรมดา จะใส่ ออยเกียร

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tee racing 94 #005, 16 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0
    อยากได้ข้อมูล ของเกียร์ธรรมดา จะใส่ ออยเกียร ครับว่า ใส่ได้ไหม หลักการทำงานเป็นยังไง

เเล้ว มันมีตัวแรงดันน้ำมันไหม น้ำมันเกียร์ มันจะวนยังไง หรืออะไรก็ได้ครับที่เป็นข้อมูล

แล้วใส่ใบใหญ่จะมีผลเสียไหมครับนอกจากเปลืองน้ำมันเกียรขึ้น

2. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เครื่องยนต์รุ่น ไร อะครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ

3. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    เกียร์ธรรมดามันไม่มีตัวสร้างแรงดันไปฉีดส่วนต่างๆนะครับ

ถ้าจะต่อจริงๆ ก็ต้องเจาะเกียร์ ต่อปั๊มเพื่อให้น้ำมันมันไหลวนได้

แต่ผมแนะนำว่าไม่ต้องไปใส่หรอกครับ เกียร์ธรรมดามันไม่มีอะไรมาก

อย่างมากเวลาร้อน น้ำมันก็อาจจะใสขึ้นเล็กน้อย ไม่มีผลอะไรกับเกียร์มาก

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    แร้วเกียร์ auto ละครับ แบบ เกียร์ของ stream ใส่ได้มั๊ยครับ ต้องแปลง เยอะไม๊ครับ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    กระทู้มีความรู้อีกแล้ว

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เคยเห็นแต่ใส่ใน Auto นะ

7. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    เคยใส่คับต้องใส่ปั๊มเข้าไปด้วย เอาพวกติ๊กนอกถังที่พังๆแล้วก้อได้คับ ต้องเจาะเสื้อเกียร์ต่ำๆหน่อย 2 ทางเข้า ออก แล้วต่อผ่านติ๊กนอกถังคับ ส่วนมากใช้กับรถแข่งวิ่งนานๆ หลายๆรอบ

8. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0
    ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบ

สงสัยไม่ใส่ น่าจะดีกว่า รถบ้านธรรมดาครับ

9. demonknight

demonknight New Member Member

202
    0
    0
    อ้าว รถบ้าน วางเครื่องธรรมดา

10. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ออยเกียร์ ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงก็ต้อง เป็นพวกแบบ ใช้แรงจาก รอบต่ำไปรอบสูงอยู่ตลอด อย่างเช่น พวกรถทัวริ่งคาร์ หรือไม่ก็ พวกที่วิ่งกันข้ามวันข้ามคืน...อะไรประมาณนั้นแหล่ะครับ รถบ้านๆ เกินความจำเป็นอ่ะนะ....งิงิ

11. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผลที่ได้อาจจะไม่คุ้มค่ากับเงินที่ต้องเสียไปอ่ะครับ(ถ้าเป็นรถบ้านนะ)และในระยะยาวคุณจะต้องเสียค่าน้ำมันเกียร์เพิ่มขึ้นไปตลอด นอกจากเป็นรถแข่งที่มีความจำเป็นต้องใช้มากถึงจะคุ้มค่าครับ

12. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    เคยทำกับเครื่อง 4A ซุปเซ็ทโบ ตั้งแต่ได้เล่นเครื่องตัวนี้เครื่อง3ตัว เกียร์ พังไป5ลูกครับ เล่นทั้งในสนามและนอกสนาม สุดท้ายไม่ไหวเรื้อมาทั้งหมดเอาเฉพาะที่ใช้ได้มาประกอบให้ได้1ลูก เล่นต่อเนื่องเกียร์มันชอบแข็งเข้ายาก แล้วก็ใส่ออยล์เกียร์เพื่อระบายความร้อนก็ช่วยได้ ผมไปเห็นเกียร์ของ3S GTE ตามเซียงกง มันมีออยล์ต่อออกมาก็เลยกลับมาลองทำบ้าง ตรงเกียร์มันจะมีแป๊บเป็นตัวยูผมก็ตัดตรงส่วนที่โค้งออกแล้วเอาสายยางต่อกับออยล์เรียบร้อยก็สวมเข้าไป ขนาดไม่โหญ่มาก หาตำแหน่งที่ลมผ่านได้ดี แค่นี้ก็ใช้ได้ครับ ลองดูครับ แต่รุ่นอื่นไม่เคยทำ

13. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เหมาะสำหรับการแข่งขันที่ต้องใช้เกียร์ตลอด

อีกอย่างที่เห็นว่ามีใช้ออยล์เพิ่มมาก็คือ พวงมาลัยพาวเวอร์ครับ อันนี้เห็นบ่อยในสนามดริฟท์ครับ :)

14. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    ผมว่าเพิ่มออยสำหรับพวงมาลัยเพาเวอร์น่าจะช่วยมากกว่าครับ ออยเกียร์รถบ้านๆไม่ค่อยจำเป็น
    ที่น่าทำน่าจะเป็นออยเพาเวอร์มากกว่า ผมเองก็กำลังจะสั่งจากอเมริกาเข้ามาใส่เป็นชุดคิทเลย
    มาทั้งสายทั้งเบ้ลท์ ตัวmounting ออย ชุดนึงแค่1500 แถมเป็นของHayden ด้วย

15. mine0007

mine0007 New Member Member

392
    17
    0
    จะลองดูครับ ซุปเหมือนกัน

16. Anti_Space

Anti_Space New Member Member

20
    0
    0
    แรงดันมันจะตกมั้ยอ่ะครับ???

17. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ผมไม่ได้คิดตรงนี้เลยครับ ตอนนั้นมันอยากใส่อย่างเดียว รอผู้รู้มาตอบทีครับ

18. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    แล้วเครื่องเดิมๆ มันใส่ ออยลือะไรได้บ้างอะครับ อยากให้มันมีแผงอะไรตรงกันชนบ้างอะ มันโล่งไปหน่อยย

19. tee racing 94 #005

213
    7
    0
    เท่าที่เข้าใจโดยส่วนตัวนะครับ ขอสรุปให้เท่าที่ได้

ใส่ออยเกียร์ หรือน้ำมันเครื่องก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นรถบ้านไม่ได้โมอะไร หรือไว้ใช้ทั่วไป ผลที่ได้รับจะไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป
    ซึ่งจะได้มาแค่ความสวยงาม แต่ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง และการบำรุงรักษาก็จะเพิ่มขึ้นในจุดนั้นครับ

20. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    แล้วอย่างเครื่อง d16y auto ของ ฮอนด้า อะครับ มันมีท่อออกจากเกียร์ไปหม้อน้ำ นี่คือ ออยเกียร์รึป่าว

ถ้าใช้ จะเปลี่ยนมาใช้เป็น ออยแยก จะได้มั้ย

21. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    - ออยเกียร์ เหมาะสำหรับ เกียร์ออโต้ เท่านั้นครับ
    - ข้อดี ของการติดตั้งออยเกียร์ คือช่วยลดอุณหภูมิของน้ำมันเกียร์ / ยืดอายุการทำงานของเกียร์
    - ออยเกียร์ ที่มีขายในท้องตลาด (อเมริกา) จะมีชุดคิต สำหรับการติดตั้งมาด้วย สามารถ DIY ได้ครับ
    .
    - ลองดูเขาติดตั้งนะ.... http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=54126.0

ยี่ห้อ hayden ของแท้ จากอเมริกา :D

(รูปสุดท้ายเป็น ออยเครื่องครับ)

22. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    รถป๋มเกียร์ออโต้ ก็ใส่ออยล์เกียร์เหมือนกันคับ.......... ลูกเล็กๆ กะไว้ว่า มันน่าจะเย็นกว่าไปหล่อเย็นในหม้อน้ำอ่ะคับ :D

23. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    .... ผมก็เป็นนะบางที ขับโหดๆ เกียร์แข็ง แต่ก็ไม่ติดอะ ถ้าวิ่งตลอด ไม่ได้สตาร์ทอยู่กับที่ มันก็ไม่เป็นไรอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้