สตาร์ทไม่ติด ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย pinyata, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pinyata

pinyata New Member Member

2
    0
    0
    Mira พี่สาว จอดทิ้งไว้นาน 2 เดือนแล้วครับ

ตอนนี้ สตาร์ทรถ ไม่ติดเลย เหมือนไฟแบตเตอร์รี่จะหมด
    มันดังเชะๆๆช้าๆ

ก็เลยเอาอีกคันมาพ่วง เสียงเวลาสตาร์ทรถก็ดัง เชะๆถี่ เหมือนเวลาสตาร์ทปกติเลย

แต่เครื่องก็ยังไม่ติดครับ

อยากถามว่า รถจอดนานๆแบบนี้นอกจากแบตจะเสียแล้ว ต้องตรวจสอบตรงไหนเพิ่มเติมอีกหรือป่าว

ขอบพระคุณมากๆครับ

2. MIRAONLY

MIRAONLY Member VIP

56
    1
    8
    ลองตรวจระบบน้ำมันเชื้อเพลิงว่ามีหรือป่าว อุดตันไหม?

ถ้าไม่ก็ลองตรวจสอบไฟจุดระเบิดว่ามีประกายไฟออกที่หัวเทียนหรือป่าว

หลักๆก็มี 2 ระบบนี้หละครับ...................................

3. Civet

Civet New Member Member

16
    0
    0
    ดูขั้วแบต มิร่าที่จอดทิ้วไว้ด้วยนะครับ มีขี้เกลือรึเปล่า มีเอาน้ำร้อน ราดๆ ที่ขั้วแบต แล้วลองติดดูอีกทีครับ

4. Mr.Mira_Man

Mr.Mira_Man New Member Member

55
    1
    0
    ใช่ครับ..
    เอาที่ง่ายๆก่อนแล้วค่อยไล่ไปหายาก
    ผมก็เคยเป็นถอดแบ็ตออกมาเพื่อจะเอาหม้อพักน้ำเดือดมาล้าง เครื่องมือไม่ครบเลยต้องเอาแบ็ตออกก่อน
    แต่ตอนประกอบปรากฏว่าไฟไม่เข้าที่หน้าเรือนไมล์ สงสัยเลยไปขยับๆที่ขั้วแบ็ตก็ติดๆดับ
    แสดงว่าชนวนไฟฟ้าไม่ดีครับ

5. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    ติดเครื่องได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้โทรมาปรึกษาได้ครับ

6. pinyata

pinyata New Member Member

2
    0
    0
    ขออภัยมารายงานผลช้าไปหน่อย

สรุปว่า เปลี่ยนทองขาว เปลี่ยนหัวเทียน
    เพราะขึ้นสนิมครับ

ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้