น้ำมันเครื่อง มีผลต่อระยะทางที่วิ่งได้ของรถหรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 17 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    คือกำลังสงสัยครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องมาได้เดือนกว่าๆแล้ว จับระยะทางจนมั่นใจแล้ว เฉลี่ยแล้วอยู่ที่ประมาณนี้แน่ๆ คือก่อนหน้าที่จะถ่ายน้ำมันเครื่องใช้วาวโวลีน แดงอยู่รถผมเติมแก๊สเต็มถัง(ใช้อีสามสิบ เครื่องเอ็มสิบ คาร์บิว ติดแก็สแบบดูด)จะวิ่งได้ประมาณ400ว่าโลเกือบ450จนเมื่อต้นเดือนกันยา ลองใช้น้ำมันของ ปตท แบบเอ็นจีวี ผลที่ได้ที่วิ่งมาแล้วเดือนกว่าๆคือ แก๊สเต็มถังเหมือนกัน ได้แค่350เต็มที่คือ370 โล คือรถก็ไม่ได้ปรับไม่ได้ซ่อมอะไรก่อนถ่ายและหลังถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองน้ำน้ำมันเครื่องตามปกติ เลยสงสัยว่า น้ำมันเครื่องมีผลต่อการกินแก๊สมากขนาดนี้เลยหรือ ระยะทางที่หายไปร่วมๆร้อยโลเลยนะนั่น ผมวิ่งสนามบิน-พระรามห้า ช่วงกลางคืนตลอด รถไม่ติดอยู่แล้ว ระยะทางที่จับเลยค่อนข้างแน่นอน ใครเคยมีประสบการณ์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วรถกินมากขึ้นช่วยบอกหน่อย หรือถ้าไม่เกี่ยวกัน ผมจะได้เอารถไปให้ช่างจูนแก็สใหม่ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    จริงๆมันก็มีผลนะ แต่เยอะขนาดนั้นน่าจะมีอย่างอื่นประกอบด้วย
    เพราะน้ำมันเครื่อง NGV ของปตท.ผมก็เคยใช้ เกรดมันก็ไม่ได้แย่ขนาดทำให้รถกินเชื้อเพลิงขนาดนั้น
    แก๊สแบบดูดมันก็ใช่ว่าจะจ่ายแก๊สเสถียร อาจจะเป็นช่วงที่แก๊สมันถึงช่วงที่น่าจะต้องจูนใหม่พอดี

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมพึงรู้จะเนี่ยว่าน้ำมันเครื่องมีผมกับการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงด้วย

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    น้ำมันหนืดไปหรือเปล่าครับ

5. Jax

Jax New Member Member

184
    5
    0
    ผมว่ามีผลนะ ขนาดเพิ่งเปลี่ยนกับใกล้จะต้องเปลี่ยนอัตราสิ้นเปลืองยังต่างกันเลย

6. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตามนั้นครับ:D

7. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เบอร์เดิม เกรดเดิมหรือเปล่าครับ

8. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    อ่า..วาวโวลีน ป๋องแดงก็เบอร์40นะครับ ปตท เอ็นจีวี ก็40เหมือนกัน กึ่งสังเคราะห์เหมือนกันด้วย
    เลยไม่รู้ว่าระยะทางทำไมมันหายไปมากขนาดนี้ อ้อ กรองอากาศผมก็เป่าทุกอาทิตย์นะครับ
    งงจริงๆ

9. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    มีผลนะ จากประสบการณ์แล้วอะ

10. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    น้ำมันเครื่องมีผลกับอัตราการกินน้ำมันจริงๆครับ

แต่ที่จะเห็นได้ชัดเจนคือ

เติมน้ำมันเครื่องเยอะเกินไปครับ อาจเกินขีดบน

หรือ น้ำมันเครื่องมีความหนืดสูงขึ้นจากเดิมครับ น้ำมันเครื่องเกรดเดียวกัน มิใช่ว่าความหนืดต้องเท่ากันครับ

อาจแตกต่างกันได้บ้าง แต่ก็อยู่เกรดเดียวกันได้ครับ

อย่างรถที่แข่งประหยัดน้ำมันนั้น พวกแอบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เบอร์ 20 ครับ เอาแบบใสๆ ไม่หนืดเลย ขอชนะไว้ก่อน 555

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ไม่น่าจะหาย ไปหลายสิบกิโลขนาดนั้นนะครับ

อย่าลืมเรื่องแก้ส เต็มถัง แต่ละปั้มก็ได้ปริมาณไม่เท่ากันด้วยนะครับ

ถ้าจะเทียบต้องเติมปั้มเดิม แรงดันเท่าเดิมด้วยครับ

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    แต่ผมคิดว่า เกี่ยวมากเหมือนกันนะ ตอนนี้ใช้ ปตท แม่งไม่ค่อยแฮปปี้เลย -*-

12. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมเพิ่งหันมาใช้ Vavoline กระป๋องแดงเมื่ออาทิตย์ี่แล้วนี่เอง เดี๋ยวรอดูผลบ้างดีกว่า

13. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ปั้มแก๊สบางที่ก็เติมลมให้มากกว่าแก๊สนะครับ

ถ้ารถวิ่งมานานแล้วให้ลองไปถ่ายขี้แก๊สดู อาจจะดีขึ้น

14. ta (^_^)

ta (^_^) New Member Member

52
    2
    0
    รอผู้รู้ครับผม

15. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เห็นด้วยครับ ปั๊มแก๊สบางปั๊มมีแต่ลมอัด ก็เยอะ

แต่กรณีเจ้าของกระทู้ ผมเดาว่าน่าจะเติมจากปั๊มเดียวกัน

ลองถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็นแบบเก่าที่เคยใช้ดูครับ จะได้รู้ได้ด้วยตัวเองเลย

16. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    มันอาจอยู่ที่ส่วนผสมของน้ำมันเครื่องด้วยนะว่าใส่อะไรเพิ่มเติมมารึเปล่า ไม่งั้นลองเปลี่ยนกลับใช้ตัวเดิมดู อยากรู้เหมือนกัน
    แต่ PTT ใช้แล้วไม่ค่อย แฮปปี้เลยราคามันถูกจนเว่อก็เลยไม่กล้าใช้ราคาถูกกว่าชาวบ้านแถมของแถมยังอลังการอีกก็เลยกลัวเลย ถ้ารถบ้านเดิมๆก็อาจจะใช้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้