สอบถามเรื่องคอพวงมาลัยแบบถอดได้หน่อยคับ...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย civicvertu, 13 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    อยากทราบว่าเจ้าคอพวงมาลัยแบบถอดได้ที่หลายๆท่านได้ใส่กันนั้นมันมีผลเสียและผลดีอย่างไงบ้างคับแบบว่าอยากใส่อยู่เหมือนกัน...ปล.แบบในรูปล่างของ e'spec ราคา3,000 อะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2008
  2. Sinatra Stand-by

Sinatra Stand-by New Member VIP

40
    2
    0
    ข้อดีก็คือเวลา เราเอารถไปจอดที่ที่เราไม่ไว้ใจนะครับ แบบบางทีไปค้างบ้านเพื่อนหอเพื่อนห้องแฟนห้องกิ๊กรายก็ว่ากันไป ผมจะถอดพวงมาลัยและเอาเก็บไว้กับตัวครับ อาจจะฟังดูตลกแต่ผมมีวิธีแก้เขินคือแบบว่าพกถุง กระดาษใบที่มันใส่พอดีกับพวงมาลัยอะครับ เก็บไว้ พอจอดปุ๊บถอดใส่ถุงปั๊บแค่นี้ก็ไม่เป็นที่สังเกตุของคนอื่นแล้ว ไม่งั้นไปจอดหอแถวมหาลัยแล้วหิ้วพวงมาลัยลงไปด้วย
    ผมว่าคนอื่นเค้าจะหาว่าไอ้นี่มันบ้าแน่ๆเลย ลองคิดในแง่ดีดิครับผมว่าช่วยได้เยอะเลยนะ แต่ข้อเสียยังไม่มีนะครับสำหรับผม

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    มันอันเท่าไหร่หงะ สนใจอยากใช้มั่ง แล้วแบบที่หัก คอขึ้นมาได้ด้วยหละครับ ต้องใช้เงินเท่าไหร่หว่า ผมว่ามันสวยดี อยากลองๆ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อ่า อันละเท่าไหร่ครับเนี่ยะ หลักพันแน่เลย

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มันจะหลุดได้ไหมครับถ้ากระชากแรงๆ

เสียวหลุดอ่ะ :D

6. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ผมก็กลัวมันหลุด 555+ แต่สงสัยจะแพง

7. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ผลเสีย ผมเองนั่งคิดก็ยังนึกไม่ออกเลยคับ อิอิ ส่วนตัวก็อยากได้เหมือนกัน

ไอ้หลุด คงไม่หลุดอ่าคับ

ถ้าของดีๆๆ ไม่ใช้ใส่ล๊อคเดียวจบ มีประมาณ 2-3 ชั้นอ่าคับ หนาแน่นเหมือนกานคับ

ปล.บางทีคนไม่เคยใช้ยังอาจใส่ไม่เปนเลยคับ

ปล2.ผมก็ใส่ไม่เปน 55

8. love _Evo

love _Evo New Member Privilege

56
    2
    0
    น่าสนนะฮะ เเต่คงเเพงง่า

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมเคยซื้อมาใช้แล้วคับ รู้สึกว่ามันจะมีสลักนิรภัย แต่เพื่อนๆทักกันเยอะ กลัวหลุดเหมือนกันขายไปแล้วคับ ตอนที่ซื้อมา 2000ได้คับ รู้สึกว่าที่ร้าน Pro Shop มั้งคับ

10. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ข้อเสียก้คือ ถ้าใช้พวงมาลัยก้านยกอยู่

มันจะยื่นเข้ามาหาตัวคนขับมากไปคับ

เพราะคอถอดได้มันต้องต่อกับคอแต่งอีกทีนึงอ่ะ ไม่ได้ต่อเข้ากับยอยพวงมาลัยโดยตรง

ผมซื้อมาใส่ แต่ดันเสียดายก้านยก ยื่นกันสนุกเลยทีนี้ - -"

11. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ประโยชน์จริงๆขอคอแบบถอดได้คือเอาไว้ใช้กับรถแข่งครับ เพราะรถแข่งมักจะไม่ใส่รางเบาะทำให้เลื่อนหน้า-หลังไม่ได้ แถมเบาะหลังแข็งปีกเบาะก็สูง และมักจะนั่งใกล้พวงมาลัยเพื่อความกระชับ คราวนี้เวลาเข้าออกมันลำบากมาก เรียกได้ว่าเบี่ยงกันสุดๆ ยิ่งเจอโรลบาร์เข้าไปอีก เลยต้องถอดพวงมาลัยก่อนเข้าออกจะได้เข้าออกได้สะดวกครับ ยิ่งพวกรถล้อเปิดที่นั่งเดี่ยวนี่ถ้าไม่ถอดนี่เข้าไม่ได้เลย ส่วนรถบ้านใส่เพื่อเท่ห์มากกว่า ถ้าจะเอามากันขโมยผมว่าเอาเงินไปซื้อรีโมทกันขโมยจะสะดวกกว่า

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    บางทีซื้อมากะกันขโมย

แต่บางที โจรมันก็ดันมีเหมือนกัน

รถในรูปส่วนตัว ข้างซ้ายหน่ะครับ

พวงมาลัยถอดได้เหมือนกัน ไม่งั้นเข้า-ออกรถไม่ได้แน่ๆ

13. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ถ้าต้องจอดที่ไม่ค่อยปลอดภัยก็ถอดมาไว้กับตัวครับ

แล้วก็มันยื่นเข้ามาใกล้ตัวจริงๆ ตามความเห็นข้างบนเลยครับ

รถผมตอนนี้ เบาะถอยหลังสุดเลย แต่ขาผมมันพอดี เลยชอบครับ...

14. ผมก้อใส่มานานแล้วของ sparco สามพันนิดๆ รูปลักษณะก้อคล้ายข้างบนแหละ

แต่รู้สึกว่าลูกปืนล็อคมันจะเยอะกว่า เท่าที่ใช้มานะคร๊าบ

ข้อดี ผมว่าเหมือนข้อความที่ 2 แต่ของผมจะถอดแล้วใส่ถุงคล้ายถุงหมวกกันน็อคแหละ แล้วก้อสะพายบ้างถือบ้าง

แต่ถ้าไปจอดที่ๆ ไม่สามารถเอาลงไปด้วยได้ ผมจะถอดแล้วมีที่เก็บล็อคไว้อีกที่นึง อิอิ ทำเองเลย อีกอย่าง ขึ้น-ลง รถ

ง่ายขึ้น ยิ่งพวกเบาะซิ่ง หลังแข็งด้วยแล้ว สะดวกมาก

ข้อเสีย ผมว่าถ้าจะใส่จิงๆ แนะนำอย่าใส่พวงมาลัยก้านยกมากๆอ่ะ เพราะมันจะยิ่งใกล้ตัวมากกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ

แล้วยิ่งถ้าคนขาสั้นๆนะ จะขับลำบากมากๆ เคยขับรถเพื่อน ขาเพื่อนมันยาว พอผมปรับเบาะมันเข้าใกล้ หน้าอกผมแทบติดกับ

พวงมาลัยก้านยกของมันเลยอ่ะ (ลองนึกภาพตามนะ) ส่วนเรื่องจะหลุด หรือคล้ายออก ผมยังไม่เคยเป็นและเคยเจอนะ (ถ้าใส่

ถูกวิธีนะคร๊าบ)

ส่วนราคาผมว่าตอนนี้ถูกลงกว่าเมื่อก่อนนะ คอแบบรูปข้างบนมีตั้งแต่ 1500-3500 บาท

แต่ถ้าเป็นแบบถอดแล้วพับขึ้นเลย ผมว่าอยู่ราวๆ 5000 - 10000 แล้วแต่วัสดุ และยี่ห้อ

อันนี้เป็นความคิดของผม และจากการที่ใช้มานะ

15. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

ตามด้านบนนี้ถูกต้องทั้งหมดครับ

อันนี้คอถอดได้ แบบ บางๆๆครับ

ที่ไส่ๆกันส่วนมาก หนาเป็นนิ้ว เวลาไส่พวงก้านยก มันจะยกเกิน

อันนี้บางกว่าครับ ไส่กับก้านยกพอได้

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=6997870

อันนี้คอพับได้ครับ ลองดู

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7598147

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ขอบคุณพี่แก๊บมากครับ

17. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  18. •"*PeDiXz*"•

•"*PeDiXz*"• New Member Member

129
    3
    0
    ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ..
    พอดีพิมพ์ตามที่คิดเอาเองอ่ะครับ..

คอพวงมาลัยแบบถอดได้ก็มีประโยชน์ตรงกันขโมยนี้แหละครับ
    บอกตรงๆ ตอนแรกผมไปนั่งรถรุ่นพี่ผม ผมใส่ไม่เป็นนะ
    คือถ้าคนไม่เคยเห็นคนอื่นใส่ หรือ คนบอกนะ
    นั่งเอ๋อแน่นอนครับ.. (เป็นมาแล้ว)
    แล้วก็สำหรับพวกรถแข่ง เวลาขึ้นลง มันจะติดพวงมาลัยไง
    เขาก็เลยสร้างคอพวงมาลับถอดได้ขึ้นมา..
    อีกมุมมองนึงก็คงได้ความแปลกแบบเท่ๆ นะ
    ดูมันอลังการๆ ยังไงดี..

ส่วนข้อเสียก็มีไอ้ตรงที่ว่าถ้าใส่กับก้านยก
    มันจะเข้ามาใกล้ตัวมากๆ สำหรับคนขาสั้น
    ก็คงลำบากเกินไป.. แต่คนขายาวก็สบายๆ ครับ
    แต่สามารถแก้ไขได้ครับ
    เพราะว่าเขามีคอพวงมาลัยแต่งแบบสั้นแล้ว

ส่วนเรื่องใส่ๆ อยู่แล้วมันจะหลุดไหม?
    ก็มีโอกาศน้อยครับ (ขึ้นอยู่กับยี่ห้อ)
    ถ้าชัวร์สุดก็ WORKS BELL แหละครับ
    ส่วนมากพวกนี้ทำจะเป็นแบบ บอลล็อค
    ก็คือถือว่าปลอดภัยในระดับนึงเลยครับ..
    (แต่ใช้ไปนานๆ มันก็เสียได้เหมือนกันนะครับ)

ส่วนราคาของคอพวงมาลัยถอดได้มีตั้งแต่
    1,500.- ถึง 10,000.- ครับ..

ส่วนคอพวงมาลัยแบบพับได้
    ประโยชน์ก็เหมือนกับคอพวงมาลัยถอดได้แหละครับ

แตกต่างกันเพียงแต่ว่าการถอด - ใส่ มันง่ายมากขึ้น
    เพราะว่าแค่ดึงสลักลงแล้วพับขึ้นก็จบ..
    แล้วก็พวงมาลัยจะไม่ยื่นเข้าตัวมากเกินไป (มั้งนะครับ)
    อีกมุมมองนึงมันดูอลังการมากๆ เพราะว่าราคาของมัน

ส่วนเรื่องราคามีตั้งแต่ 5,000- ถึง 15,000.- ครับ..

ส่วนตัวผมอยากได้ คอพวงมาลัยแบบพับได้ครับ..
    WORKS BELL RAPFIX GTC

เอาเว็บมาฝากกันครับ ลองดูๆ
    http://www.worksbell.co.jp/en/products/night_pager/index.htm

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2008
    civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  19. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ว้าวววว...
    ชักอยากได้แล้วซิ
    แต่รถที่บ้านมีถุงลม -*-

20. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48

แหมๆๆๆ เล่นโปรโมตรซะ ขบใจมากคร๊าบบบบบเพื่อน อย่างงี้ต้องหั้ย% ซะเเร้ววว ไปป่าวคืนนี้ เดี๊ยวเลี้ยงๆๆเมากันไปข้าง

ข้อเสียที่ว่ายกเยอะเกิน ผมพอช่วยได้นะครับ ลองดูแบบบางที่ ช่องลายเซ้นได้เลยครับ อิอิ

ใครสนใจอยากจับอยากจองเป็นเจ้าของโทรมานะคร๊าบบบบบ จัยดีลดให้จ้าาาา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2008
  21. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ส่วนตัวคือมันยืดเข้ามาใกล้ดี ถนัดมือ

22. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ส่วนจุดประสงค์หลักๆของมันนะครับ คือ ใช้สําหรับถอด เวลาขึ้นลงครับ เนื่องจากรถเเต่งหรือ รถซิ่งที่ใส่เบาะซิ่งจะมีปีกขาสูงๆๆ ทําให้ขึ้นลงลําบาก ติดพวงมาลัยครับ ยิ่งพวกก้านยกยิ่งติดใหญ่เลย ดังนั้น มันจึงถูกสร้างขึ้นเพื่อ ถอดๆ ใส่ๆ พับๆ ให้ขึ้นลงไม่ลําบาก หรือไม่ติดพวงมาลัยนั่นเองครับ ยิ่งพวกก้านยกยิ่งตัวดีเลยครับ

ส่วนผลพลอยได้ของมันก็ มีหลายๆอย่างครับ

เเบบที่หนาๆ ก็จะได้ เป็นการรองให้พวงมาลัย ถอยหลังล่นเข้ามาด้านหลัง เเล้วก็จะสามารถถอยเบาะ ไปด้านหลังได้อีกสําหรับคนขายาว จะได้เรื่องการบาล้านนํ้าหนักของผู้ขับขี่ครับ เเต่อันนี้คนขาสั้นอย่างผมถ้าอยากถอดได้ก็หมดสิท เพราะถ้าถอยเบาะมาขาจะไม่ถึง เเต่ถ้าอยากถอดจริงๆก็ถอดได้ครับ โดยใช้คอถอดได้เเบบบางๆ เเต่ก็จะหาซื้อยากนึดนึง

อีกอย่างนึงก็คงเป็นเรื่องของ กันขโมยได้เนี๊ย เเหละครับ จอดที่เปลี่ยว หอ คอนโด ที่เเปลกๆๆ ก็ถอดๆๆๆๆ ไปนอนกอดได้เลยครับ อันนี้ขําๆจ้า>>> ยังไงพวงมาลัยก็ไม่มีใครเอาไปจากเราได้เเน่นอนคร๊าบบบบ

สุดท้ายนี้ก็เลือกใช้กันตามสะดวกครับ ขอให้คํานึงถึงคุญภาพ เเล้วก็ความปลอดภัยนะครับ เลือกของที่เเข็งเเรงมีคุณภาพนะครับ เพราะถ้าวิ่งๆเเล้วมันเกิดหลุดขึ้นมา คงน่ากลัวมากเลยครับ

เเละนี่คือหน้าตาของคอพับเเละถอดได้ อีก 2เเบบ นะครับ ถ้าสนใจก็กดดูรายระเอียด+สั่งซื้อกัน ที่ช่องลายเซ็นเลยนะคร๊าบบ

น้องพับ จ้า

เสร็จเเล้วเรามาถอดๆๆๆกันเเบบบางๆๆ ต่อครับ อิอิ

23. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    น่าสน มีประโยชน์หลายอย่าง

24. GAP_B11

6,314
    95
    48

ไปได้ไปแล้ว เซงชิบหาย

เฮ้อออออออออออออออออ

มากินที่บ้านกุแทนได้ปะ ยันเช้าไปเลย

เซง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

25. ไปกินด้วยดิ ..... อิอิ

26. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    แบบที่โดนหักคอไรงั้นไม่ดีครับ ผมโดนหักคอไป 4 พัน เครียดเลย

27. GAP_B11

6,314
    95
    48

อิอิ วันนี้ไป BRICK BAR ที่ข้าวสาร สนใจไหมครับ อิอิ

รถหล่อจังเลยครับ

เห็นตั้งแต่ รถสีแดง ล้อ เหลือง อิอิ :):)

28. แหมๆๆๆ ช้าไปและเรา อิอิ

29. GAP_B11

6,314
    95
    48

โอกาษ หน้า เจอกันครับผม :D:D:D

30. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ไปดั้วดิค๊าบ

:hungry:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้