D.I.Y. ไฟส่องทะเบียนกวนๆครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย naitor, 25 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. naitor

naitor New Member Member

19
    2
    0
    พอดีอยู่ว่างๆไม่มีอะไรทำหัวสมองเลยคิดไปเรื่อยเปื่อยกับความคิดที่ว่าจะทำอะไรแปลกๆให้รถตัวเองดูแตกต่างกับรถชาวบ้านแล้วดูไม่เสี่ยว จนมาได้ไอเดียว่าทำไฟส่องป้ายทะเบียนแบบกวนๆดีกว่าเอาให้ไม่ซ้ำใครอุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมากมายดีสิ่งที่ต้องเตรียมก็มีดังนี้ครับ

1.หลอด L.E.D. สีแดง ขาว เหลือง ส่วนเรื่องจำนวนขอไม่พูดถึงนะครับเพราะรถแต่ละคันความกว้างของช่องไฟไม่เท่ากัน
    2. ตัวต้านทานขนาด 400Ω. ตามจำนวนหลอดทั้งหมดที่เราใช้
    3. แผ่นปริ้นท์อเนกประสงค์หนึ่งแผ่น
    4. สายไฟ
    5. กาวร้อน

Thump ถูกใจสิ่งนี้
  2. naitor

19
    2
    0
    เรามาเริ่มทำกันเลยดีกว่าครับขั้นตอนแรกก็วัดขนาดของช่องที่เราต้องการเอาแผงวงจรไปใส่แล้วก็จัดการตัดแผ่นปริ้นท์ให้ได้ขนาดตามนั้นวิธีการตัดขอไม่บอกนะครับตามสะดวกเลยมันมีหลายวิธีครับ ขั้นตอนต่อมาก็จัดเรียงหลอด L.E.D. ลงไปเลยครับ จัดให้ขั้วเรียงไปด้านเดียวกันนะครับจะได้ง่ายต่อการทำงาน วิธีดูขั้วของหลอดก็ไม่ยากครับขาสั้นบวก ขายาวลบ หรือถ้าใครใช้หลอดแบบที่เป็นเหลี่ยมยิ่งง่ายใหญ่ครับสังเกตดูนะครับหลอดจะมีทั้งหมด4ขา ด้านที่มีจุดจะเป็นขั้วบวก ของผมใช้สีขาว 4 แดง 2 และเหลืองอีก 2 เมื่อเราจัดหลอดให้ได้ตามตำแหน่งที่ต้องการแล้วก็เอาตัวต้านทานที่เราเตรียมไว้มาจัดวางลงไป แนะนำนะครับว่าควรเป็นแบบ 1:1 เพราะจะทำให้หลอดเรามีความทนทานมากขึ้น ต่อมาเราก็เริ่มเดินวงจรครับเอาขั้วด้านนึงของตัวต้านทานต่อเข้าขั้วบวกอีกด้านของตัวต้านทานก็เอามาต่อเข้าหากันครับ ทั้งหมดจะต้องมา3ชุดอยู่บนแผงวงจรเดียวกันเพราะเราใช้หลอดทั้งหมด3สีไงครับจำได้หรือเปล่า ส่วนขั้วลบเอามาต่อถึงกันทั้งหมดได้เลยครับ

3. naitor

19
    2
    0
    เมื่อได้ตามนั้นแล้วต่อสายไฟเข้าแผงวงจรเลยครับต้องใช้ทั้งหมด 4 เส้น คือไฟบวก 3 เส้นคือ ไฟส่องทะเบียน 1 ไฟเลี้ยว 1 และไฟเบรกอีก 1 ส่วนขั้วลบก็ 1 เส้นครับ จากนั้นเราก็ใส่แผงวงจรของเรากลับเข้าไปในเบ้าไฟแล้วยึดด้วยกาวร้อนแนะนิดนึงนะครับว่าการใช้กาวร้อนแล้วจะไม่เกิดคราบขาวก็คือต้องปล่อยไว้ซักพักครับเพื่อให้ไอของกาวได้ระเหยออกไปให้หมดแล้วเราค่อยประกอบตัวเลนส์กลับเข้าไปโดยใช้กาวร้อนเหมือนเดิม

4. naitor

19
    2
    0
    หลังจากที่เราได้ตัวของโคมไฟส่องทะเบียนตามที่เราต้องการแล้วเราก็ไล่สายไฟที่รถได้เลยครับขั้นตอนนี้ไม่ยากครับก็แค่สายไฟส่องทำเบียนก็สายเดิมที่รถเรามีอยู่แล้ว ส่วนไฟเบรกและไฟเลี้ยวก็ต่อพ่วงจากของเดิมที่รถเราเอา จากนั้นก็ประกอบกลับเข้ารถได้เลยครับแล้วเราก็ทดลองเปิดไฟได้เลยครับเลี้ยวทีทะเบียนเหลืองไปด้านนึง เบรคทีทะเบียนแดงมันทั้งแผ่น ส่วนเวลาเปิดไฟก็สว่างขาวชัดเจนดี ลองดูครับไม่ยากครับใช้แค่ความรู้พื้นฐานในการต่อขั้วสายไฟเท่านั้นเองครับ

5. naitor

19
    2
    0
    ส่วนอันนี้แถมให้ครับวิธีอ่านค่าความต้านทานมันจะเป็นแถบสีคาดอยู่ แถบสี้เหล่านี้บอกค่าเท่าไหร่บ้างดูได้ตามนี้เลยครับ แถบที่ 1 และ 2 เป็นค่าความต้านทานตัวที่ 3 เป็นจำนวนของเลข 0 ส่วนตัวสุดท้ายจะเป็นค่าความผิดพลาดเทียบได้ตามนี้เลยครับ
    ดำ 0
    น้ำตาล 1
    แดง 2
    ส้ม 3
    เหลือง 4
    เขียว 5
    ฟ้า 6
    ม่วง 7
    เทา 8
    ขาว 9
    เงิน +/- 5%
    ทอง +/- 10%

ยกตัวอย่างนะครับเช่นตัวต้านทานทีแถบสี เขียว แดง ส้ม ทอง ก็จะมีค่าเท่ากับ 52000Ω. หรือว่า 52K.Ω และมีค่าผิดพลาดไม่เกิน 10% ไม่งงใช่มั้ยครับ ถ้างงก็ลองทบทวนดูใหม่เทียบกับตัวต้านทานที่เราซื้อมาก็ได้ครับ แล้วถ้ายังงงอยู่อีกก็.........ดูใหม่อีกรอบละกันครับ:p

ถ้าใครอยากเห็นของจริงก็พยายามหารถผมให้เจอละกันครับ.....เหอๆ:D

แก้ไขล่าสุด: 25 ตุลาคม 2006
    Mr.PrOmPT ถูกใจสิ่งนี้
  6. PL_TK

PL_TK New Member Member

10
    0
    0
    น่าทำมาก ม๊าก

7. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18

เหมือนเคยเรียนมาเลยครับ

ปล. จบมานานลืมหมดเลย เดี๋ยวไปรื้อความหลังก่อนครับอาจจะจำได้

8. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    พี่คะ วีออสน้อยนู๋อยากทำบ้างอ่าคะ อิอิ

9. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    อ่า อยากเห็นรูปตอนเปิดไฟ
    แล้วเหยียบเบรค, เปิดไฟเลี้ยว
    แล้วก้อทั้งหมดพร้อมกันอ่ะคับ
    แบบเปิดไฟ เปิดไฟเลี้ยว แล้วก้อเหยียบเบรค

อยากรู้ว่าแสงมันจะเป้นยังไง

แต่บอกได้เลย แจ่มมากคับ

10. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    น่าทำมากๆ ขอบคุณมากครับ สำหรับไอเดียดีๆแบบนี้

11. pRe@w

pRe@w New Member Member

5
    0
    0
    รับทำมั้ยคับพี่ ช่วยๆหน่อยคร้าบ...อยากได้มั่ง

12. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ไอเดียดีคับ

13. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    นั้นซิครับ ถ้าเปิดพร้อมกันหมดเป็นไงอะครับ แต่แจ่มมากๆเลย

คำนวณตัวต้านทานไงหรอครับ 400 โอห์ม ต่อ 1 หลอด 3 V หรอครับ

14. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    โห ไอเดีย ดีจิงๆคับ +เก่งด้วย

15. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    โอ้ว ธุรกิจใหม่ๆๆๆ พี่ต่อ จัดปายๆๆๆ เด๊วนู๋ช่วยอุดหนุน (ซ้ำเติม) คริๆๆๆๆๆ

16. eak__bigm

eak__bigm New Member Member

81
    0
    0
    หลอด LED ขาสั้นไม่ใช่ลบ ขายาวเป็นบวกหรอคับ:confused: :confused:

17. tunk4g91

tunk4g91 New Member Member

9
    0
    0
    สวยมากๆครับน่าสนใจ

18. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ไอเดียดีครับ

19. naitor

19
    2
    0
    วิธีคำนวนหาตัวต้านทานนะครับ เอาโวล์ของแหล่งจ่ายไฟตั้งลบด้วยโวลท์ที่หลอดใช้แล้วหารด้วยกระแสที่หลอดใช้ ตัวอย่างนะครับ (12-3.5)/.02 = 425 ค่าที่ได้ก็จะเท่ากับตัวต้านทานที่เราต้องใช้ครับ ใครอยากให้สว่างกว่านี้ก็ลดตัวต้านทานเอาแต่มันจะทำให้หลอดขาดเร็วขึ้นนะครับ ลองดูครับ

20. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    สุดยอดครับคิดได้ไงเนี่ยเจ๋งจริงๆทั่น

21. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    เหอๆ ตัวต้านทานที่ใช้น่าจะใช้ 1 เคนะครับ (สำหรับไฟ 12 โวลท์) มันจะตกที่ประมาณ 40 มิลลิแอมป์ซึ่งกำลังเหมาะสมครับ โค้ทสี --- น้ามตาล ดำ แดง ทอง

กระแสมันจะได้พอดีเหอๆ สวยดีครับ เหอๆ

22. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สวยดีครับ ชอบๆๆๆๆๆ แต่รถผมไม่มีช่องไฟส่องทะเบียนอ่ะ
    เด๋วเอาไปทำไฟถอยแทน อิอิอิ

ขอบคุณครับ

23. moo_tuii

moo_tuii New Member Member

10
    0
    0
    ลองทำแล้วคับ ทำแล้วแล้วก็เจ้งแล้วคับ ไฟช๊อตๆแบบว่าไฟ แลบเรยอ่ะ เพราะไม่ได้ใส่ตัวต้านทานอ่ะ
    น่ากัวมักไฟแลบแฟลบๆๆหลอดขายหมดเรยยย ตอนนี้กำลังทำใหม่คับ ไม่รุจาได้ป่าว
    พอเอาไปลองแล้วมันไม่ออกสงสัยฟิวจาขาดแต่ลองเอาไปจี้ถ่านดูออกครับ เดวค่อยร้านเดินสายไฟใหม่

24. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    ถ้าเปิดพร้อมกันหมดเป็นไงอะครับ เด๋วลองทำดูมั้ง...อิอิ

25. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    good idea

26. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    เยี่ยมเลยครับ :D :D :D

27. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    เจ๋งดีครับ

28. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    เยิ่ยมครับ
    ยกนิ้วให้เลย
    ความคิดดีจริงๆ

29. Maneki_NekOZ

Maneki_NekOZ New Member Member

25
    1
    0
  30. EP71

EP71 New Member Member

37
    1
    0
    รับทำไปคับ จะเป็นลูกค้าให้ สวยดีคับ ถ้าทำคงพังคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้