ใครทราบวิธีล้างห้องเครื่องบ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย BenZuKa, 25 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BenZuKa

BenZuKa New Member Member

100
    2
    0
    ใครล้างห้องเครื่องเองบ้างครับ ต้องใช้อุปกรณ์ไรบ้างครับ อยากล้างเองบ้างแต่กลัวพังอ่ะ

2. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ว่าจะลองๆ อยู่เหมือนกัน พอดีไปเดิน Lotus มาตรงแผนกอุปกรณ์รถยนต์อ่ะคับ มันจะมีน้ำยาสำหรับล้างห้องเครื่องโดยเฉพาะ ราคาตั้งแต่ 200 ไปจนถึง 400 กว่าๆ อ่ะ ก็น่าสนใจดีคับ อ่านในคู่มือแล้วก็ล้างไม่ยาก
    ลองไปเดินดูก่อนก็ได้คับ เดี๋ยวรอเงินเดือนออกก่อน แล้วจะไปโดนซักป๋อง

3. orum

orum New Member Member

8
    0
    0
    ผมเคยอยู่อู่เขาจะมีน้ำยาสีชมพูๆ เอามาผสมกับเบนซิน 91 จากนั้นก็เอาแปลงกาก/กาบมะพร้าวจุ่มๆๆๆๆ
    แล้วก็ลงมือขัดๆถูๆ บริเวณที่ต้องการ สูตรนี้ จะออกดีบริเวณที่มีคราบน้ำมันเหนียวๆออกยากๆ นะครับ
    แต่ถ้าล้างธรรมดาผมว่าแฟ๊บ/เปา/โอโม ก็พอแล้วอะครับ ที่สำคัญระวังระบบไฟด้วยละกันนะครับ

4. ลุงหมี

ลุงหมี New Member Member

10
    0
    0
    ก่อนจาล้างก็ถอดขั้วแบตออกด้วยนะครับ หาถุงพลาสติกคลอบไดร์ชาจด้วย ที่สำคัญอย่าให้น้ำเข้าไปในขั้วสายหัวเทียนนะครับ ไม่นติดเครื่อแล้วจะมีปัญหาตามมา

5. Bobo26

Bobo26 New Member Member

3
    0
    0
    อยากล้างเองเหมือนกัน เห็นบางคนบอกว่าให้ใช้น้ำมันดีเซลล้าง
    ไม่รู้ว่าจะให้ได้หรือเปล่า

6. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เอาถุงพลาสติกคลุมจายจ่ายและหัวเทียน
    เอาน้ำผสมผงซักฟองล้างให้ทั่ว
    ล้างน้ำสะอาด
    เอาที่เป่าลมเป่าให้ทั่ว
    ถ้ามีแดดตากแดดอีกหน่อย

7. NATT OUPANISAIPON

NATT OUPANISAIPON New Member Member

41
    0
    0
    น้ำมันก๊าด+ผงซักฟอกครับ ใช้กาบมะพร้าวขัด แล้วเอาน้ำสะอาดล้างออกอีกที ตามด้วยผ้าให้แห้งครับ แจ่มลองดู แต่อย่าให้เข้าไดชาร์จนะ

8. xikFmpN

xikFmpN New Member Moderator

416
    16
    0
    เออ ขอความรู้นิดคับว่าถ้าน้ำเข้าได้ชาร์จจะเกิดไรขึ้นคับ เพราะทุกวันนี้ไม่ได้ครอบเวลาล้างเลย

ครอบแต่ จานจ่าย และเซนเซอร์ไอเสียเท่านั้น........ขอบคุณครับ

9. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมลองแล้ววว สนุกดีครับ
    ก่อนอื่น ผมเอาถุงพลาสติกห่อไดร์ชาร์ตก่อน
    แล้วก็ถอดสายหัวเทียง กะจานจ่ายออก (เพราะเอามาล้างขัดต่างหาก)
    แล้วก็เอากรองออก (เพราะเอามาล้างขัดต่างหาก) แต่เอาถุงคลุมปากท่อไอดีไว้

จากนั้น ฉีดสเปร์โซแน็คป๋องเขียงให้ทั่วๆ ทอ้งไว้เกือบ 10 นาทีได้
    แล้วก็เอาแปรงสีฟันขัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    จากนั้น ฉีดน้ำ พร้อมขัดไปด้วย
    จากนั้น เอาน้ำยาล้างจาน (เหอะๆๆๆ) ผสมน้ำ แล้วลงอีกรอบ ฟองฟอดเลยครับ
    ขัดๆๆๆ แล้วล้างอีกที

รอให้มันแห้ง จากนั้น อะไรเป็นยาง พลาสติก ก็เอาน้ำยาขัดเบาะขัด
    อะไรเป็นดหล็ก ก็เอาวีนอน ขัด

หุหุหุ สอาดดด เงาวับ

ปล. นี่เป็นวิธีลูกทุ่งๆ บางสิ่งบางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องนัก โปรดระวัง คับ....

10. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    อ้อ ลืมบอกไปว่า อย่างกรณีของผมที่ถอดสายหัวเทียนออก
    เมื่อล้างเสร็จ จะมีน้ำขังที่ขั้วหัวเทียนนะครับ
    แต่พอดีที่บ้านแฟน (บ้านแฟนอีกแล้ววว) มีเครื่องปั้มลม เลยสามารถเป่าให้แห้งได้

11. e20dku

e20dku New Member Member

1
    0
    0
    วิธีง่ายๆ เห็นในศูนย์ใช้เครื่องเป่าลมแรง ผสมกับฉีด sonax ไปพร้อมๆ กัน ก็สะอาดดีครับ

12. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ใช้น้ำมันก๊าซ ระวังพวกยางมันลอกเอานะครับ

13. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    น้ำยาสีชมพู ครับ เยี่ยมเลย

14. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ใช้ดีเซลอ่ะ เพราะเบนซินมันระเหย

เงาแว๊บเลย

15. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ผมใช้น้ำยาที่ล้างคราบในครัวครับ ผสมกับน้ำแล้วใช้หระป๋องอัดลม (ที่เอาไว้ฉีดยาต้นไม้)
    หาซื้อได้ตาม Big C , Lotus กระป๋องละ 129 บาท แล้วฉีดเอาอ่ะครับ คราบน้ำมันออกดีเลยทีเดียว

แต่ระวังสายหัวเทียนนะครับ ผมไม่ได้ดึงออก ช็อตซะมือชาเลย @^_^@

16. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ใช้โซล่าฉีด
    แล้วก็ตามด้วยผงซักฟอกครับ
    ใส่กับเครื่องฉีดนะครับ

17. GT ARM

GT ARM New Member Member

17
    0
    0
    โซแนกซ์ กระป๋องเขียว ครับ

18. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    ถ้าเป็นES04-05ล้างได้เลยครับไม่ต้องมีอะไรคลุม

19. ake@pare

ake@pare New Member Member

54
    0
    0
    ต้องลองดูหน่อย

20. a31_rb25de

a31_rb25de New Member Member

2
    0
    0
    โดนไดชาร์จแล้วจาเป็นยังไงครับ อยากรู้ครับ

21. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    สวัสดีครับ ถ้าโดนจังๆแล้วน้ำยังไม่แห้ง หากเราติดเครื่องพวกไดโอด ขดลวดอาจจะลัดวงจรและเสียได้ครับ กันไว้ดีกว่าครับ

22. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    มันมีอีกตัวครับ เป็นน้ำยาฉีดล้างห้องเครื่องเลย เลาฉีดมาจะคล้ายๆๆโฟม ฉีดทิ้งไว้ มันจะฉะล้างคราบได้พอควรครับ ลองหามาใช้ดู

23. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113

มันม๊ะค่อยออกเลยครับ เมื่อวานไปได้ Cadulac กระป๋องขาวๆ ที่โลตัสมา 345 บาทครับ
    กำลังลดราคา ปิ้งๆเลย

24. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    เก็บข้อมูล

25. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    จาน จ่าย หัวเทียน ท่อ ไอดี เซ็นเซอร์ต่างๆ ระบบไฟ ขั้วแบต ระวังด้วยนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้