ถามเรื่อง รัศมีวงเลี้ยว ของโว8 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย norathep, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. norathep

norathep New Member Member

23
    0
    0
    ตอนนี ผมใช้ โว 8 อยู่ ล้อเดิม มัน17 ใช่ป่ะครับ แต่ตอนนี้ ผมเปลี่ยนไปใช้ ล้อ 18 หน้ากว้าง8.5 4ล้อ
    ผมรู้สึก ว่า การเลี้ยว ของรถเมื่อ หมุนพวงมาลัย สุดวงแล้ว รัศมีการเลี้ยว มัน ไม่เหมือนตอนใส่17
    คือมัน เลี้ยววงไม่แคบเท่า อะครับ พวกพี่ ๆว่า มันเกิดจากที่เราเปลี่ยน สเปคของล้อมั้ยครับ ตอบทีครับ:)

2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    วงเลี้ยวกว้างกว่าเดิมแน่นอนคับ ตามขนาดความกว้างของวงล้อและฐานล้อ

3. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    จากการนั่งอีโว7-8 มา พบว่าวงเลี้ยวกว้างมากจนบางทีต้องเลี้ยว 2 ครั้ง....อิอิ:D
    หน้ายางกว้าง วงเลี้ยวก้อยิ่งกว้าง แน่นอนตามที่โอ๊ตบอกเลยคับ

4. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    กว้างครับ ใช้พื้นที่ในการเลี้ยวเยอะจริงๆ

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ประเด็นที่ทำให้ล้อเลี้ยวได้น้อยลงยังมีอีกครับ เช่น การที่รื้อคานหน้า หรือรื้อแร๊ค จะเพราะเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนครัชหรืออะไรก็ตาม

บางทีใส่กลับไม่ตรงกับจุดเดิม หรือเยื้องไปเล็กน้อย จะทำให้พวงมาลัยหมุนเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวาจะหมุนได้ไม่เท่ากัน

(ลองหมุนรถตัวเองดูว่าหมุนซ้ายสุดแล้วขวาสุด ว่าอยุ่ที่ตำแหน่งเดียวกันหรือไม่)

บางที จะทำให้วงเลี้ยวมันกว้างขึ้นหรือแคบลงได้ (ด้านไหนแคบอีกด้านก็จะกว้าง)

ทางแก้ที่ถูกต้อง คือถอดมาใส่ใหม่ ซึ่งอีโว 789 รื้อเยอะมาก

ลองเช๊คดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้