สัญลักษณ์ "O/D off " ที่หน้าจอตรงเกียร์ขึ้นของรถ R11 ขึ้นอะครับหมายความว่าอย่างไรหรอครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย mixerremix, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mixerremix

mixerremix New Member Member

11
    0
    0
    สวัสดีครับทุกท่าน
    วันนี้เจอสัญลักษณ์ "O/D off " ที่หน้าจอรถของผม (พรีเซียร์ R11) สัญลักษณ์นี้เป็นสีส้มปรากฏอยู่แถวสัญลักษณ์ของเกียร์ครับอยู่ล้างสุดต่อจากเลย 1 ครับ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร หรือว่าน้ำมันเกียร์จะหมดหรือป่าวอะครับ แต่ผมเพิ่งจะน้ำมันเกียร์เมื่อ 2 เดือนก่อนเองนะครับ และเมื่อจอดรถลองดูใต้ท้องรถมีหยดน้ำมันอยู่ที่พื้นด้วยแต่ไม่ทราบว่าเป็นน้ำมันอะไรครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ กรุณาแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

2. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    ปุ่มปิด เปิด อยู่ตรงคันเกียร์ครับปุ่มกลมๆ ใช้ประมาณขี้นเขาหรือเร่งแซง ถ้าขับปกติควรกดให้ไฟดับครับ

3. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ใช้เมื่อความเร็ว80up คับ แล้วมันจะไปทดเกียร์ขึ้นคับ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ตามที่เพื่อนๆบอกครับ ไม่ต้องตกใจครับ กดปุ่มตรงด้ามเกียร์ก็หายครับ

5. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    กดปุ่มโอเวอร์ไดว์ (O/D) ที่คันเกียร์ขณะที่จะทำการแซง...ได้จังหวะเปิดไฟเลี้ยวขวา..กดคันเร่งเพื่อเร่งแซง...เมื่อแซงพ้นแล้ว..กดปุ่ม O/D อีกครั้ง..เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อขอทางเข้าเลนซ้าย...ลองทำดูครับ...แล้วจะรู้สึกรักรถของท่านมากขึ้นอีก...อิอิ

หมายเหตุ : 1. ไม่ควรกดปุ่ม O/D ในขณะที่ใช้โหมดเกียร์ Sport เพราะมันไม่ทำงานหรอก
    2. ในขณะขับรถด้วยโหมดเกียร์ปกติ ไม่ควรกดปุ่ม O/D ค้างไว้เพราะจะทำให้รอบ
    เครื่องยนต์ของท่านสูงเกินวามจำเป็น
    3. ตำแหน่งคันเกียร์ และตำแหน่งข้อมือกิ๊กอยู่ในตำแหน่งใกล้เคียงกัน ควรแยกแยะให้ออก
    4. เข้าเกียร์ O/D ในขณะเร่งแซงหรือขึ้นเขาและควรคำนึงถึงความปลอดภัย
    และเข้ากิ๊กในขณะฤกษ์งามยามดี และควรคำนึงถึงความปลอดภรรยา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2008
  6. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    เห็นภาพเลยค้าบบบ

7. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ผมว่าถ้าขับปกติ ความเร็วประมาณ 60-80 น่าจะใช้ O/D off(ไฟo/dโชว์)รถจะมีกำลังในรอบต่ำ ความเร็วเกินกว่า(โดยประมาณ)ก็ใช้ O/D on และ O/D off เพื่อการแซง สมัยก่อนคนจะแนะนำให้ใช้ O/D on ตลอด เพื่อป้องกันสับสนบางท่านใช้ O/D off ตลอดในความเร็ว/รอบสูง(ลืมหรือไม่ทราบ)

8. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ปิดโอเวอร์ไดรท์ ก็เหมือนวิ่ง 3 เกียร์ อ่ะ เปลืองน้ำมัน :)

9. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แล้วคุณจะรัก presea จริงๆนะ ถึงแม้จะต้องซ่อมอยู่บ่อยๆ

10. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ข้อ3-4 นี่สงสัยทำบ่อยนะคับ...อิอิ

11. zankazee

zankazee New Member Member

6
    0
    0
    กดแล้วมัน พลันซดน้ำมันโฮกๆๆๆ หายไปเกือบขีดเลยนะครับ ชอบกดตอนขับบนทางด่วนสายเอกมัย - รามอินทรา มันมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้