celica pop-up เครื่อง 3S D4

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย ment, 26 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ment

ment Guest

0
    0
    0
    พี่โด่งครับ
    พี่เคยเห็นหรือสัมผัสเครื่อง 3S D4 ( คำว่า D4 อยู่บนฝาวาวล์ ) มันเป็นเครื่อง 3S รุ่นไหนครับ
    เป็นเครื่อง ดีเซล หรือเปล่า มีข้อดี ข้อเสีย ต่างจาก 3S GE แค่ไหนครับ
    ( พี่ๆ ท่านอื่นด้วยนะครับถ้าจะให้ข้อมูล )
    ขอบคุณครับ

2. Toyopet

Toyopet New Member Moderator

78
    2
    0
    3S D4 ก็คล้ายๆระบบ Direct Injection ของเครื่องดีเซลครับ
    คือหัวฉีด แทนที่จะฉีดที่คอไอดี ก็ฉีดลงห้องเผาไหม้แทนครับ หลักการไม่มีไรมาก
    แต่กว่าจะออกแบบและทำฝาใหม่มาได้นั้นก็ยากพอควร
    ข้อดีก็ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ ส่วนข้อเสียก็พวกอุปกรณ์เฉพาะของมัน ซึ่งต่างจากตระกูล3S ธรรมดา หาอะไหล่ยาก เพราะเครื่องยังมีเข้ามาน้อย อย่างกล่อง ECU เจ๊งเนี่ยก็มึนแล้วครับ
    เพราะขนาดแค่ระบบ Direct Coil เฉยๆ ยังหายากเลย

3. ment

ment Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้