<<โค้งอันตราย ถ.กัลปพฤกษ์>> เอามาฝากครับจากพันทิพย์ น่าจะมีประโยชน์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย dramaangle, 26 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    ที่มานะครับ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6918819/V6918819.html

เห็นน่าจะมีประโยชน์ ไม่ทราบว่ามีคนมาลงไว้ ฤ ยัง มาลงให้ครับ

ขออนุญาติรวมรูปและข้อความบางส่วนที่คิดว่ามีประโยชน์จากกระทู้นั้นมาไว้นะครับจะได้ดูง่ายๆ

ขอแจ้งเตือนทุกคนที่แวะผ่านมาบริเวณถนนกัลปพฤกษ์ ขาเข้า ระหว่างช่วง แยกสุขาภิบาล 1 บางบอนกับแยกซ.กำนันแม้น จะมีโค้งอันตรายอยู่ เพราะถ้าขับมาเร็วแล้วไม่ทันระวังมีสิทธิ์หลุดโค้งได้เลย บางคันก็ชนเสา บางคันก็ลงคลองก็มี โดยเฉพาะเวลาค่ำคืน บริเวณนี้จะมืดมากๆไม่มีไฟถนนเลย จึงอยากฝากทุกคนที่แวะมาแถวนี้ให้ชะลอความเร็วกันด้วยนะ

Updated เหตุการณ์ล่าสุดวันที่ 31/08/51 เวลาประมาณตี 3 คห.ที่ 193-201

แก้ไขเมื่อ 31 ส.ค. 51 10:54:13

จากคุณ : FlyFox - [ 23 ส.ค. 51 21:37:09 ]

บริเวณถนนกัลปพฤกษ์ ขาเข้า ระหว่างช่วง แยกสุขาภิบาล 1 บางบอนกับแยกซ.กำนันแม้น หรือแถวๆนั้นเรียกว่า โค้งหมู่บ้านอินทรา ครับ...

จากคุณ : FlyFox

มี 2 ท่าน ข้างบน ดึงรูปจากกูเกิ้ลเอิร์ท มาให้ดูกัน

สังเกตมั๊ยครับว่า ที่ถนนมันเป็นอย่างนั้น เพราะลำรางสาธารณะ / คลอง
    ข้างล่างมันเลี้ยวตัวเข้าหาถนนตรงกลาง

เมื่อสร้างถนนมาถึงจุดนี้ ก็จะต้องทำสะพานข้ามคลอง ถ้าจะสร้างไปตรง ๆ
    ตอม่อสะพานก็จะทิ้งลงกลางคลองที่ว่า จึงต้องสร้างสะพานเบี่ยงหลบอย่าง
    ที่เห็น

ตอนนี้สะพานข้ามแยกสองจุดสร้างเสร็จแล้ว รถจึงใช้ความเร็วกันพอ
    สมควร คนที่ไม่คุ้น เมื่อมาถึงจุดนี้ เจอคอสะพานทรุด รถกระโดด
    หักซ้ายหนึ่งครั้ง และต้องหักขวาอีกหนึ่งครั้ง ถ้าไม่ทัน ก็ข้างสะพานลอย
    อย่างที่เห็น

เรื่องนี้ต้องร้องเรียนให้กรมทางฯ เข้ามาดำเนินการแก้ไข

1) เริ่มต้นโดยถอยหลังไปจากจุดตัดคลอง 500 เมตร
    2) ขยายถนนออกไปทางด้านซ้าย โดยให้กายภาพของถนนเป็นเส้นตรง
    แทน
    จากคุณ : Hacker1 - [ 24 ส.ค. 51 21:05:06 ]

มันเป็นโค้งหลอกตาครับ ก่อนขึ้นเชิงสะพานเวลาขับจะเห็นเป็นโค้งซ้ายคนขับจะคิดว่าพอลงสะพานแล้วเป็นโค้งซ้ายตามที่เห็นก่อนขึ้น (สะพานลักษณะนี้ออกแบบแย่มากครับ) แต่พอเกือบพ้นคอสะพานโค้งจะหักขวาเพื่อเตรียมขึ้นสะพานข้ามแยก หรือชิดซ้ายไปแยกบางบอน ทำให้เวลาขับเร็วแล้วหักหลบขวาไม่ทัน ก็พุ่งลงไปข้างล่านั่นแหละครับ และตรงจุดนั้นก็มืดมากครับ แต่ถ้าชินเส้นทางก็ไม่อันตรายเท่าไหร่

จากคุณ : คนขับรถmZ - [ 26 ส.ค. 51 18:12:06 A:58.9.116.16 X: ]

ยังไงก็ฝากให้ใครที่สัญจรเส้นทางนี้ระมัดระวัง เวลาลงมาจากสะพาน(ขาเข้า) แรก ก่อนเทโค้ง เพื่อหักขึ้นสะพานที่ 2 .....ช้าๆ มีสติครับ ผมผ่านเป็นประจำจนท่องขึ้นใจเลยครับ ช้าๆ ไว้

- วิ่งถนนนี้มาตั้งแต่ยังไม่เปิดเป็นทางการ

- จนเปิดถนนเป็นทางการ ...แต่! ตอนสร้างไม่มีสะพาน ข้ามแยกทั้ง 2 แห่ง..จึงทำให้รถโค..รต ติดสิครับ 2 เลน .. เกิดคำถาม? ทำไมตอนทำถนนนี้แล้วไม่คิดทำสะพานข้ามทีเดียวเลย ....แท๊กซี่นั่งสมัยนั้น ตอบเหมือนกันหมด ...จะได้ ".ด." หลายรอบครับ.. สุดท้ายสะพานก็มาต่างระยะเวลาประมาณ ปี 2 ปีกว่าๆ (ทนเสียงด่าไม่ไหว)

- ครั้งสร้างสะพานทั้ง 2 แห่ง สังเกตดูดีๆ โครงสร้างเหล็กคนละสี และโครงสร้างก็ไม่เหมือนกัน เพราะ? "สร้างคนละบริษัท" .....(ผมสังเกตุเองน่ะครับข้อนี้)

เมื่อมาประกอบร่างกันจึงเป็นเช่นนี้

ยังดีครับเมื่อ 2-3 เดือนที่แล้ว มีการปรับปรุง ถนนขาออกในส่วน ถนนสะพานข้ามคลอง ก่อนถึงร้านอาหารอิ่มอุ่น.... คือหลังจากวิ่งข้ามทั้ง 2 สะพานมา ลงมาเจอโค้งขวาหน่อย แล้วเจอสะพานข้ามคลอง.เลย...ใครไม่เบาเครื่อง ถ้าไม่เหินไม่ใช้คอสะพานนี้ และต้องคูดทุกราย.... ครับ ปัจจุบัน(พึ่ง) มาเกลี่ยสะพานให้ต่ำลง และถมไล่คอสะพานให้สูงขึ้น.....

วันไหนผมออกจากบ้านไว จะหิ้วกล้องไปถ่ายบรรยากาศถนนเส้นนี้มาให้ชมกัน ทั่วถึงครับ

จากคุณ : สะตอคุง - [ 28 ส.ค. 51 13:38:15 ]

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    อันนี้จากผู้ประสพอุบัติเหตุครับ

ขอขอบพระคุณ คุณFlyFox เจ้าของกระทู้นี้มากๆครับ
    หลังจากอาการดีขึ้นผมก็ได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนสาวว่า มีกระทู้ซึ่งเขียนบนความเกี่ยวกับถนนอันตรายเส้นนี้ รู้สึกปราบปลื้มและดีใจครับที่ท่านช่วยเตือนภัยสำหรับท่านอื่นๆที่ต้องใช้ถนนเส้นนี้

ผมเป็นเจ้าของรถ Mazda3 สีดำ ทะเบียน ชษ 387 ที่ประสบเหตุในคืนวันที่ 31 ส.ค. 51 ตอนนี้ผมลุกขึ้นมาเดินและขยับนิ้วมือได้แล้ว ชีวิตหลังความตาย ผมรอดมาได้อย่างปาฎิหาร จึงขอเตือนสำหรับผู้ที่ต้องผ่านถนนเส้นนี้โปรดใช้ความระมัดระวังมากครับ

อาการของผมหลังเกิดเหตุ

- แขนขวาหักสองท่อน : ดามด้วยเหล็ก

- สะโพกซ้ายร้าว : ต้องกายภาพบำบัดเองไปเรื่อยๆ

- เอ็นคอยืด : ปวดและทรมานมากเพราะหมุนคอไม่ได้เหมือนเดิม รักษาด้วยการทำกายภาพบำบัดเองไปเรื่อยๆ

- กระเปาะปัสสาวะปวม : รักษาได้ด้วยการให้ยาและพักฟื้น

ส่วนอาการอื่นๆ ก็เป็นบาดแผลตามใบหน้า นิ้วมือ แขน เอว ขาว ปลายเท้า

จากคุณ : นายต้นไม้ ผู้รอดตาย - [ 26 ก.ย. 51 16:46:26 A:125.25.32.82 X: ]

---------------------------------------------------------------------------------------------------

ขออนุญาติลงภาพอื่นด้วยนะครับ ไว้เป็น อุทาหรณ์

------------------------------------------------------------------------------------------------------

เอามาลงบางส่วนนะครับ

ขอบคุณครับ

2. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ขับกัน ช้าๆ ละกันครับ จะได้ลดอุบัติเหตุ

3. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    มีคนมาเตือนแล้วระวังกันหน่อยนะครับแบบนี้

4. td

td New Member Member

45
    0
    0
    mazda 3 คันนั้นรถรุ่นน้องผมเองครับ ไอ้น้องคนนี้มันเป็นคนที่ขับรถค่อนข้างช้า และคืนนั้นมันก็คอนเฟริมว่าขับไม่เร็วแน่ๆด้วย แต่ปัญหาเกิดจากมันไม่คุ้นทางและทางค่อนข้างมืดครับ เลยไม่ได้ระวัง เลยซวยไปเลย รถต้องทิ้งทั้งคันครับ เพราะโครงบิดหมดยันหน้ารถ

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    อันตรายมากครับจุดนี้ มาต้องเข้าไลด์ ให้ดีครับ มืดสุดๆ ระวังๆกันนะครับ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผ่านบ่อยครับ อันตรายจริงๆครับ

7. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    ระวังกันหน่อยแล้วกัน

8. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ทิ้งเลยหรอครับเสียดายจัง:cry::cry::cry:

9. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    น่ากลัวจัง

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อันตรายจริงๆคับ โค้งนี้

11. ont_sadung

ont_sadung Member Member

92
    8
    8
    เมาๆ มา ไม่ตั้งใจขับ มีตกใจแน่คับ สะพานนี้

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    น่ากลัวครับไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ

13. vividchy

vividchy New Member Super Moderator VIP

14
    1
    0
    ขับรถกันระวังๆนะค่ะ เพราะมีพี่ที่รู้จักเพิ่งรถชนที่ตรงนี้เหมือนกัน เพิ่หมาดๆ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แต่พี่เค้าเสียชีวิต ส่วนแฟนเค้าบากเจ็ดสาหัสเฮ่อ เศร้า T T

14. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ไปทางไม่คุ้นก็ขับกันช้า ๆ แล้วกันครับ

15. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    เคยผ่านไปครั้งเดียวงับเลยยังนึกภาพไม่ค่อยออกว่าเป็นตรงไหน
    แต่ที่แน่ ๆ จำได้เลยว่า ขาออก มีสะพานอยู่อันนึงที่ชันมาก ๆ ละก้อ หักมาก ๆ
    เบรคกันหัวทิ่มหัวตำ เหวอเลย T_T

16. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    โอ้ว...น่ากลัวจังเลย

17. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    เสียใจด้วยครับ

18. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    กรมทางหลวงมันก็สร้างไปได้เนอะ น่าจะเรียกร้องความเสียหายกับไอ้พวกวิศวกรมักง่ายทำอะไรไม่นึกถึงคนใช้ถนนเลย เห็นมีหลายคันแล้วรวมตัวไปฟ้องเลยดีกว่าออกแบบมาได้ยังไงแบบนี้ไม่นึกถึงความปลอดภัยของคนใช้ถนนเลย

แต่จากที่ผมดูนะถ้าเค้าตัดถนนตามเส้นแดงที่ผมทำก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่เพราะคงกลัวที่จะต้องเวรคืนที่ดินเยอะแต่ไปใช้เงินทำถนนให้มันยุ่งยากดีกว่า นี่แหละถนนประเทศไทยคิดอะไรง่ายๆคิดถึงผลระยะยาวไม่เป็น

อันนี้รูปต้นฉบับมันจะมีช่วงข้ามคลอง 2 ช่วงไขว้ไปไขว้มา

ส่วนอันนี้ถ้าตัดตรงตามเส้นแดงก็ไม่ต้องมาสร้างสะพาน 2 ที่ให้ปวดหัวไขว้ไปมา

19. noom2700

noom2700 New Member Member

58
    5
    0
    ตรงนั้นอันตรายมากๆๆๆๆ ไอ้โค้งนี้รู้สึกว่าจะหลบต้นโพธิ์ใหย่ตรงกลางถนนล่ะครับ

20. BOY-B16

BOY-B16 Member VIP

433
    7
    18
    ตรงนี้จริงคับผมขับผ่านทุกวัน
    น่ากลัวมากคับ.....

21. ta (^_^)

ta (^_^) New Member Member

52
    2
    0
    ขับผ่านบ่อยเหมือนกันครับ อันตรายสุดๆ

22. DorAEmon Power

DorAEmon Power New Member Member

115
    7
    0
    คนสร้างมันไม่คิดว่าลูกหลานมันจะขับผ่านมั่งหรอ

23. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ.........ดูแล้วคงจะโดนกันทุกอาทิดเลยนะเนี่ย:cry::cry:

24. tien7676

tien7676 New Member Member

15
    0
    0
    น่ากลัวจังอะ

25. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ขอบคุณที่มาบอกกล่าวครับบ

26. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ใช่เลยคับ ถ้าขับมาเร็วมีเสียว....

27. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ตรงนี้อันตรายจิงๆครับ เวลาฝนตกน้ำมักจะท่วมเป็นประจำๆต้องระมัดระวังหน่อยครับ

28. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    สยองจริงๆโค้งนี้

29. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    คนสร้างเค้าใช้สมองหมาคิดครับ ทำออกมาได้ถนนแบบนี้ ผมเคยผ่านไปหลายครั้ง มาเร็วๆนี่ดึ๋งดั๋งเลยอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้