รายงานตัวครับ พร้อมปัญหาสวิทซ์ไฟหน้าร้อนมาก

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย JAN@NEON, 27 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAN@NEON

JAN@NEON New Member Member

7
    0
    0
    หลังจากหายไปนาน ตอนนี้มีเวลามาร่วมกิจกรรมกับเพื่อนๆในชมรมแล้วครับ พร้อมกับปัญหาที่จะให้ช่วยกันขบคิดแก้ไขให้ด้วยครับ ตอนนี้เวลาเปิดไฟหน้า สวิทซ์ร้อนมาก ร้อนจนซ็อคเก็ตละลาย มีกลิ่นฉุนๆแสบจมูก คอแห้งครับท่าน ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุไร และจะแก้ไขได้ไงครับ

ต้องขอบอกก่อนว่าผมเปลี่ยนโคมหน้าใสมีโปรเจคเตอร์มาครับ แล้วใส่หลอดเป็น HB3 และ HB4 100,110 วัตต์ ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกันไม๊ครับกับเรื่องความร้อนของสวิทซ์

2. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ไม่ได้มานานแล้วเหมือนกัน ช่วยตอบอย่างนี้ละกันปัญหาของ จขกท. คือ ใช้หลอดที่วัตต์สูงมาก เลยทำให้มีกระแสผ่านสวิทช์มาก สวิทช์เลยร้อน (รถ Neon เดิมๆ จะไม่มีรีเลย์ช่วย ใช้หลอดไฟวัตต์สูงเท่าไร ก็มีกระแสไฟผ่านสวิทช์สูงเท่านั้น และถ้าจำไม่ผิดหลอดไฟติดรถมันแค่ 55/60 W เป็นหลอด H4) ส่วนตัวใช้ไฟ Projector เหมือนกัน ตัวหลอดไฟต่ำ(น่าจะเป็น HB3) ผมใส่เป็น Xenon 8,000 k ส่วนหลอดไฟสูง(HB4) ใช้หลอดHalogen 65W ทั้งหมดต่อผ่าน รีเลย์ ทำให้ทั้งสวิทช์และโคมไม่ร้อน

3. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    อยากเห็นรูปไฟหน้าแต่ละท่านหน่อยครับ เป็นไอเดีย เพราะของผมเริ่มหมดสภาพแล้ว

4. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ต้องติด relay ครับ สวิทช์ไฟหน้าราคาแพงนะครับ หายากด้วย
    รูปบน ผมติด relay เพิ่มสามตัว ไฟสูง ไฟต่ำ foxlamp
    รูปล่าง ไฟหน้าที่ได้รับมาใหม่จากคุณ amt ต้องขอขอบคุณ คุณ amt อีกครั้งครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2008
  5. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    คุณณรงค์ติดแก๊สระบบอะไรครับ การใช้งานเป็นยังไงบ้าง เจอปัญหาอะไรหรือเปล่า

6. jit95

382
    0
    0
    เห็นหม้อต้มอืมเป็นอะไรที่ เหมาะสมกับ นีออนจริงๆ เพราะเครื่องรถเรา มันตั้ง สองพันซีซี ถ้าไม่มี lpg เช็ดเหงื่อแทบไม่ทันน้ำมันแพงจริงๆ เจอเชื้อเพลิงลิตร สิบเอ็ดบาท ประหยัดจริงๆ

7. narong_k

197
    0
    0
    ผมติดแบบ mixer ครับ ประหยัดดี ติดมาเกือบปีแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร คุ้มมากๆ รู้อย่างนี้ติดตั้งนานแล้ว

8. hengsak

101
    0
    0
    เข้าใจว่าคุณณรงค์อยู่นอกกรุงเทพ ยังติดได้ ผมถามช่างที่นี่หลายอู่ บอกให้ติดแบบหัวฉีดกันทั้งนั้น
    มีใครพอแนะนำได้มั่งครับ ว่าที่ไหนรับติดแบบ Mix บ้าง ถ้าเคยมีประสบการณ์ก็ดีครับ
    ผมอยู่แถวคลองเคยครับ แต่จริงๆก็ไม่เกี่ยงเรื่องระยะทาง เพราะอีกคันไปติดถึงนิมิตรใหม่โน่น แต่เค้าไม่กล้า เพราะเคยติดแล้วไม่จบครับ

9. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    เวลาเพิ่มขนาดความสว่างของหลอดไฟต้องระวังเรื่องกระแสร์ที่ผ่านสวิทช์ที่เพิ่มขึ้นด้วยนะครับ ของคุณJAN ใช้110 วัตตส์ หน้า 2 หลอด ไฟท้ายประมาณ 20 วัตตส์ อีก 2 หลอด ไฟผ่านสวิทช์ได้ประมาณ 20 แอมป์แน่ะครับ(สูตร A= Wattรวม/12 Volts) แนะให้ใช้ชุดรีเลย์ของ Hella มีรีเลย์ พร้อมซอกเก็ตต่อสายมาให้เสร็จต่อง่ายมากเคยชื้อที่ชั้นใต้ดินของอาคารศรีวรจักร ใกล้โรงพยาบาลกลางราคาประมาณ 300 - 400 บาทไม่แน่ใจเพราะตอนชื้อมีของอื่นๆรวมด้วย หรือร้านอะไหล่อื่นก็มีขายเหมือนกันเลือกที่รีเลย์อย่างดีหน่อย ซอกเก็ตก็ควรเป็นพลาสติกเกรดสูงๆหน่อยเพราะยังไงก็ 20 แอมป์ที่ต้องผ่านตัวมันคือร้อนแน่ๆ แต่ดีหน่อยที่ใช้รีเลย์หลายตัวแบ่งเป็นหลอดซ้ายกับขวา สูง ต่ำ ไม่ผ่านจุดเดียวเหมือนที่สวิทช์ช่วยกระจายความร้อนและลดความต้านทานที่ที่ไฟวิ่งผ่านไปได้มาก ส่วนสวิทช์เดิมรวมทั้งตัว Dipที่ก้านไฟเลี้ยวก็เหลือไฟที่จ่ายให้กับขดลวดแม่เหล็กของรีเลย์นิดเดียวเท่านั้น หากนานๆไปรีเลย์เสียก็เปลี่ยนเฉพาะรีเลย์ที่มีราคาถูกและหาได้ง่ายมาก และส่วนมากจะใช้แทนกันได้หลายยี่ห้อ เช่น Hella Bosch ฯลฯ เพราะขาและขั้วเหมือนกัน

10. JAN@NEON

JAN@NEON New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบทั้งหมดครับ ผมจะรีบใส่รีเลย์ด่วนเลยครับ แยกมันหลอดละตัวไปเลยเพื่อความชัวร์ ว่าแต่ว่าถ้าสวิทซ์เสียไปแล้วจะหาซื้อหรือแปลงได้ยังไงครับ เพราะตอนนี้เวลาเปิดไฟหน้าบางทีก็ติดบางทีก็ไม่ติดซะแล้ว คงเนื่องมาจากความร้อนทำให้มันละลายบางส่วนไปหน้า contact คงเพี๊ยนๆไปแล้ว

11. narong_k

197
    0
    0
    ผมอยู่พิษณุโลกครับ ร้านติด gas ที่นี่บอกว่าร้านเค้าติดได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ครับ หลายคนโทรมาคุยกับผมบอกว่าร้านติด gas ใน กทม ไม่ค่อยติดให้นีออน

12. jit95

382
    0
    0
    ถ้าสะดวกมาที่เดอะมอลท่าพระ มีอยู่ร้านหนึ่งครับ ที่อยู่ในปั้มเชล ข้างเดอะมอลเลยครับ ผมทำที่นั่นครับตอนแรกเค้าก็ไม่กล้าติด
    ก็ขอเค้าช่วยทำให้หน่อยสรุปงานจบครับ แต่ถ้าคอยด์จุดระเบิดของเรา ใช้มานานแล้วเกิดรั่ว เราต้องเปลี่ยนครับ ถ้าใช้น้ำมันไม่มีปัญหา
    ระบบนิ่งมาก mixer ธรรมดา 18000 ไม่เกิน 2 วันครับ แต่ คุณแอ้มเค้าก็ทำนะครับและถนัดรถรุ่นนี้ อะไหล่พร้อม บริการด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ตุลาคม 2008
  13. hengsak

101
    0
    0
    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ กับใช้เวลากี่วัน

14. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ผมก็ใช้ mixer คับยังไม่พบปัญหา เจอแต่ตอนติดตั้งหาที่ติดสายเติมแก๊สยาก มันติดใกล้ท่อไอเสียทั้ง 2 ข้างเลย

15. ekk@5852

525
    0
    0
    เฮ้ย! นี่มันกระทู้สวิตซ์ไฟหน้าหรือกระทู้ติดแก๊สเนี่ย

16. hengsak

101
    0
    0
    :D :D :D

โทษทีครับ ทำกระทู้กลายพันธุ์

คุณ jit ครับ ไม่ทราบที่ติดมา เวลาใช้แก๊สมีปัญหาเรื่อง back fire บ้างหรือเปล่าครับ แล้วเรื่องอัตราเร่งนี่ พอๆกับน้ำมันมั๊ยครับ?
    อีกอย่าง คุณแอ้ม นี่ ใครอ่ะครับ พอจะมีเบอร์ติดต่อหรือเปล่าครับ จะได้โทรไปคุยดูครับ

17. narong_k

197
    0
    0
    ของผมยังไม่เคยเกิด back fire เลยครับ และอัตราการเร่งก็เหมือนน้ำมันครับ ร้านติดตั้ง gas คงปรับแก๊สให้ผมหนา เลยไม่เกิดปัญหา back fire วิ่งนอกเมืองจะกินประมาณ 1.3-1.5 บาท/กม. แต่รถน้องผม altis กิน ไม่ถึงบาท/กม แต่เกิด back fire ท่อไอดีแตกไปแล้วต้องเปลี่ยนเป็นสแตนเลส

18. hengsak

101
    0
    0
    เสียดายจัง อยู่ตั้งพิดโลก ไม่งั้นจะไปติดที่อู่นั้นด้วยครับ คุณณรงค์ :)

19. jit95

382
    0
    0
    ไม่มีนะครับ อัตราเร่งพอๆน้ำมันครับ ประหยัดมากครับ ผมวิ่งจากเชียงราย มา กรุงเทพหมดไปเก้าร้อยกว่าบาทเอง ก็ ประมาณ กม.ละ 1.4 บาท ครับคุณแอ้มก็ คุณneon_mp ครับ เบอร์ 0891316911 ครับ

ต้องขอโทษอย่างแรงครับ ผมสับสนเอง ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2008
  20. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ ผมนึกว่าคุณ neon_mp เค้าชื่อเป้ซะอีก :confused: คุ้นๆว่าเค้าอยู่แถวรามอินทรา เดี๋ยวลองโทรหาดูดีกว่า เป็นอู่ใช่มั๊ยครับ :)

21. ekk@5852

525
    0
    0
    ของผมเคยเจอ backfire ไปแล้ว 2 วันติดกันเลย สาเหตุก็คือมันมีน้ำมันเครื่องเข้าไปอยู่ในรูหัวเทียนเต็มเลย
    มันซึมมาจากกระบอกหัวเทียนนั่นแหละกันน้ำมันเครื่องไม่อยู่ น้ำมันเครื่องท่วมหัวเทียนจนจุดไม่ติด
    ต้องถอดมาทากาวแล้วสวมกลับไปใหม่ ก็ยังไม่เจอ backfire อีกเลย

22. ekk@5852

525
    0
    0
    นั่นสิคับ neon_mp ก็พี่เป้ แล้วกลายเป็นคุณแอ้มตั้งแต่เมื่อไหร่????

23. hengsak

101
    0
    0
  24. jit95

382
    0
    0
    ต้องขอโทษอย่างแรงครับ ผมสับสนเอง ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้