ขอความรู้ก่อนเลือกซื้อเบาะ มาใส่ B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย JuiceRama2, 4 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    กำลังจะเปลี่ยนเบาะเพราะขอเดิมมันทรุดๆ ยังไงไม่รู้ นั่งขับรถนานๆ แล้วปวดหลัง (อาจเกิดจากอายุมากก็เป็นได้.. :D:D:D)

ดูในหน้าซื้อขายพวกเบาะยุ่น มันจะมีเบาะ แล้วก็ต้องมีรางเบาะ ด้วยใช่ไหมครับ..

เวลาเลือกมาใส่ B14 จะต้องหาซื้ออย่าไร จะได้ไม่มีปัญหา..

เห็นมีแบบโครงแข็งด้วย.. สงสัยจะไม่นิ่มตูดเท่าไหร่..

อีก option นึง หากไม่ซื้อเบาะมาเปลี่ยน เอาเบาะเดิมไปทำให้มันแน่นๆ ได้ไหมครับ.. ใครพอทราบราคามั่ง..

2. pipers_12

pipers_12 New Member Member

70
    11
    0
    อันนี้ที่ผมสอบถามเพื่อนมานะครับ ยังไม่ได้ไปถามกับตนเอง คือไปหุ้มเบาะใหม่ จากเบาะกำมะหยี่ เป็นเบาะหนัง รวมถึงแผงประตู้ด้วย ประมาณ 9000 บาทครับ รวมถึงการเปลี่ยนฟองน้ำให้ด้วย แต่ผมดันลืมถามร้านว่าร้านไหนครับ ใครทราบแน่นอน แจ้งด้วยนะครับ อยากทราบเช่นกันครับ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    แล้วแต่คนชอบ
    บางคนก็เอาเบาะไปหุ้มใหม่ เพิ่มฟองน้ำ
    บางคนก็เปลี่ยนเอาเบาะตัวแรง กระชับ ใส่แล้วขับ มัน .......

4. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ผมหามารอไว้หลายร้านอยู่เหมือนกัน ใครเคยไปลองแล้วบ้างเนี่ย ตอนนี้ รอตัง อย่างเดียว เหอๆ

http://www.siamseat.com/index.php

http://www.kinsauto.com/promotion.shtml อันนี้ เห็นบอกว่าดี

http://www.nissanfriendclub.com/forum/showthread.php?tid=1150 อันนี้เห็นชอบโฆษณาตามบอร์ดรถ

แล้วก็เห็นอีกร้านแถวๆลาดปลาเค้า

ราคารไม่ค่อยหนีกันเท่าไหร่ เบาะ+แผงข้าง เทียมหมด 8500++ แท้เฉพาะสัมผัส 10000++ แท้หมด 12000++ ราคาประมาณนี้อ่ะครับ

แต่ที่ผมอยากได้คือเปลี่ยนพวงมาลัยมากกว่า เหอๆตอนนี้มันเหนียวๆแล้ว เวลาโดนแดด แล้วเหมือนหนังผี มันเยิ้มเลย เหอๆ

5. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เบาะแต่งๆกระชับๆ บางคนนั่งไม่ได มันบีบมากเกินไป แล้วมันก็เมื่อยกว่าเบาะเดิมๆๆแน่ๆ

ถ้าไม่คิดไรมากเอาไปหุ้มเบาะใหม่เพิ่มฟิงน้ำก็จบแล้วครับไม่แพงด้วย

จะหนังหรือผ้าก็ต้องดูความชอบ+ราคาอีก บางร้านหุ้มดีบางร้านหุ้มไม่ดี

6. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    มี 2 ทางเลือกครับ จากประสบการณ์ผม

1. ไปหุ้มเบาะหนังแท้ (แนะนำ เลยถ้าอยู่แถว อุตสาหกรรมฟอกหนัง ก่อนถึงนิคมบางปู แถวบางเมฆขาว เพราะที่นั่น หนังแท้ แถมถูกด้วยครับ)
    2. ไปซื้อเบาะเชียงกง ตรงรุ่น บอกตรงๆ อันนี้ประสบการณ์เลย เพราะผมก็เลือกออปชั่นนี้

เบาะเชียงกง ดีกว่า เบาะในไทยแน่ๆครับ
    1. กำมะหยี่ แบบขนยาว ดียังไง กำมะหยี่ ญี่ปุ่น มันเก็บฝุ่น ครับ แบบมันมีไรซักอย่าง เกี่ยวกับไฟฟ้าสถิติ ซึ่งต่างจากเบาะกำมะหยี่ไทย ตอนแรกมีคนบอก ไม่เชื่อครับ ซื้อมาแล้วถึงรู้ ว่า มันดีกว่าจริงๆ
    2. น้ำหนักเบาะ เบากว่าพอสมควร เอาแค่เฉพาะ ตัวหัวหนอนหนุนหัว ก็เบาะกว่าเยอะแล้วครับ
    3. มีปุ่มปรับ ตรงหน้าขา
    4. ราคาที่แสนถูกครับ ผมไปซื้อมาจากเชียงกง บางพลี ซอย 3-4 จำไม่ได้ แต่เป็นร้านเบาะต้นซอย ราคา 1,800 บาท ครับ เบาะหน้าจบเลย

ออปชั่นหลังนี่ เหมาะสำหรับคนจน อย่างผมเลยครับ บบบบ มันตอบโจทย์ผมเกือบหมด อ้อลืมไป เบาะที่ได้มา มันบีบตัวนิดๆ นะครับ เกือบซิ่ง แต่ไม่ซิ่งมาก กำลังดีเลยครับ

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ร้านเบาะมีหลายร้านนะครับ ราคาน่าจะพอๆกัน

แต่ขอให้เน้นร้านที่ทำเฉพาะเบาะรถยนต์ จะดีกว่า

ความสูง ท่านั่งจะได้ไม่มีปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้