ขอวิธการถอดไมล์หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย x ek96, 1 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    ขอวิธการถอดไมล์หน่อยคับ พอดีจะเปลี่ยนใหม่คับ กะว่าจะทำเอง แต่ยังไม่รู้เลยว่ามันถอด-ใส่ยังไง

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    การถอดไมล์

ไม่ยากครับสำหรับการเปลี่ยนไมล์ (ในกรณีไมล์ EK ตรงรุ่น) เครื่องมือที่ใช้ก็มีแครไขควงปากแฉกเท่านั้นเองครับ

พอดีมีรูปตอนผม D.I.Y แปลงไมล์ DC2 '98 Spec R มาใส่ครับ แต่ก็น่าจะพอเข้าใจการถอดครับ

ส่วนกระทู้ "D.I.Y แปลงไมล์ DC2 '98 Spec R" ของผมตอนนี้มันหายไปแล้ว สำหรับผู้ที่สนใจ เดี๋ยวผมจะเอามาลงให้ใหม่ครับ

เริ่มเลยนะครับ

1. เริ่มด้วยการปรับพวงมาลัยลงมาต่ำสุด แล้วจัดการถอดสกรู 2 ตัวออก (ลูกศรสีแดง) จากนั้นก็จัดตรงขอบล่างของกรอบ (Visor) แล้วก็ดึงออกมาเข้าหาตัวให้กิ๊ปเหล็กล๊อคด้านหลัง (ตรงลูกศรสีน้ำเงิน) หลุดก็เป็นพอ สุดท้ายก็จับขอบบนของกรอบ Visor (ลูกศรสีเขียว) แล้วกดลงด้านล่าง เพื่อให้พ้นเบ้าสกรู 2 ตัวที่ถอดออก แล้วดึงเข้าหาตัว ตัวกรอบก็จะหลุดออกมาครับ

เมื่อถอดกรอบออกมา ก็จะเห็นสกรูยึดเรือนไมล์อยู่ 4 ตัว (ลูกศาสีแดง) ก็จักการถอดออกครับ

ดูชัดๆว่ามี 4 ตัวครับ

เมื่อถอดสกรูหมดแล้วก็สามารถเอาเรื่อนไมล์ออกมาได้ครับ แต่ก่อนเอาออกก็พลิกเรือนไมล์ถอดปลั๊กด้านหลังก่อนนะครับ การเอาเรื่อนไมล์ออกก็ขยับหาเหลี่ยมมุมหน่อยครับก็จะออกมาง่ายดายครับ

ส่วนการใส่คืนก็ทำย้อนกลับครับ

โชดดีกับการเปลี่ยนไมล์ครับผม :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2008
    ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เก็บความรู้เผื่อไว้เปลี่ยนเป็นไมล์ Type R อิอิ

4. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - เยียมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้