สงสัยยยยยอะ ตอบหน่อยซิ ผู้รู้ B14 ช่วยยยยน้องงงงใหม่หน่อยยนะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย หนูหัวหย็อย, 31 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนูหัวหย็อย

หนูหัวหย็อย New Member Member

30
    2
    0
    ต่อจากกระทู้นี้นะคะ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=554994
    รถในอนาคตอันใกล้อะเป็นตัวที่ไฟท้ายแยก กรอบป้ายทะเบียนดำอะคะ ไปดูสภาพมายังดีอยู่มาก มือเดียว อันนี้เช็คตัวเล่มแล้ว
    ช่วงล่างยังดีอยู่ ตัวถัง เกียร์ แต่กินซ้ายไปนิด
    มีคำถามตามนี้นะคะ

1.ไปอ่านเจอกระทู้ในพันทิพอะคะ พี่เค้าบอกว่าB14จะมีรุ่มตามนี้ ใช่อะป่าวววววอะคะ????
    เจนเนอเรชั่นของ b14 เริ่มจาก
    ปี95-96 ไฟท้ายยาว กรจังหน้าสีเดียวกับตัวรถ
    ปี97-98 ไฟท้ายแยกไฟเลี้ยวสีส้มกรอบป้ายทะเบียนหลังสีเดียวกับตัวรถ กระจังโครเมี่ยม
    ปี99-2000 ไฟท้ายแยกไฟเลื้ยวสีขาว กรอบป้าบทะเบียนหลังสีดำ
    ปี2000-01 ไฟท้ายสามชั้น

ของเราก็จะเป็นรุ่นปี1999 อะคะ
    เลขตัวรถ : BAYARHAB14C86858
    เลขเครื่องยนต์ : GA16W70699

แฟนโทรถามพี่ติ่งมา พี่ติ่งบอกว่าตัวนี้มีปัญหาเยอะจิงอะป่าวอะคะ อะไหล่หายาก งงเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดเป็นคนละรุ่นหรือเปล่า
    เพราะพี่ติ่งถามแฟนว่า ใช่รุ่นที่1.5รึเปล่า ใช่ที่Neoใช่มั้ย
    แฟนเราก็เออ ไม่ครับพี่รุ่น ที่1.6 แล้วแฟนเราก็ปล่อยพี่ติ่งไป ด้วยความที่พี่เค้าดูยุ่งๆ

2. ใครรู้ช่วยตอบหน่อยคะ เรื่องอะไหล่ ปัญหาต่างๆอะคะ แอบไม่สบายใจ มีช่างที่เค้าเปิดอู่เค้าบอกว่าตัวเลขถังเครื่องที่เป็นGA16จะหาอะไหล่ไม่ยาก แต่ตัวแอร์โฟวจะต้องใช้เฉพาะของรุ่นมันเท่านั้น

ช่วยยยยด้วยยยยยยยยย

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    รอหน่อยนะคร๊าบบบ.... :D:D:D

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ ไม่ได้บอกว่าปัญหาเยอะครับ แต่บอกว่า เวลาเครื่องมันพัง

จะหาอะไหล่ยากมาก เพราะว่าเครื่องมัน เชียงกง ไม่มีขายอะไหล่ครับ :D:D:D:D

sunny_green ถูกใจสิ่งนี้
  4. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    แล้วถ้าหาอะไหล่ไม่ได้ ทำงายยยยอะ :cry:
    หนูขอคำอธิบายยยยยยยยยย แล้วมันจะมีปัญหาอะไหล่บ้างอะ ที่บอกว่าไม่เยอะ แต่อะไหล่หายาก เวร กำ
    55555:cry:

5. jojo9

3,936
    656
    0
    เปลี่ยนเครื่องซิคร๊าบบบ...
    SR20DET :D:D:D
    จริงๆแล้วรถยังใหม่อยู่นะคร๊าบบบ...
    ปี 1999 ของผม 1996 ยังไม่มีอารัยพังคร๊าบบบ...

6. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    เพราะฉะนั้นต้องรอให้มันพังชิมั้ยคะ หะ หะ หะ:cry:
    แต่พี่ที่เค้าบอกๆว่า มันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้น

แล้ว อู่ที่ไหนดีๆบ้างอะ อู่พี่ติ่งอยู่แถวบ้าน แต่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน

รุ่นนี้จะถ่ายน้ำมันเกียร์ ต้องหาของนิสสันเท่านั้นใช่มั้ยคะ ถ้าหาน้ำมันเกียร์นิสสันไปให้ บีควิกทำให้ได้ป่าวคะแฟนมีคูปองส่วนลด 55555 ของแฟนใช้มิตซูอะคะ เค้าต้องใช้น้ำมันเฉพาะของเค้า แล้วจะให้เค้าแก้เรื่อง รถกินซ้ายนิดนึงด้วยคะ

7. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    รถผมปี2000 ใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ติดแก๊สด้วย อย่าคิดมากครับเดี๋ยวจะไม่ได้ใช้รถ
    แต่ซื้อรถเก่าก็ต้องทำใจในเรื่องปัญหาต่าง เพราะอายุมันก็นานแล้ว ถ้าเราไม่โชคร้ายจริงๆ
    เจอที่สภาพไม่ดีมันก็ไม่น่าจะมีปัญหามากมาย ส่วนน้ำมันเกีย ผมใช้ของอะไรก็ได้ แต่ต้อให้เบอร์มัน
    ตรงกันกะที่ใช้ในรุ่นเราก็พอ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ไม่ต้องกังวลนะครับ

รถเก่า(มือสอง)ย่อมต้องมีการซ่อมบ้าง เหมือนกันทุกยี่ห้อ

ผมว่าคุณโชคดีนะ อยู่ใกล้อู่คุณติ่ง สบายใจได้

ขนาดผมอยู่คนละทิศ ผมยังขึ้นทางด่วนไปลงซอยวัดบัวขวัญเลยครับ

9. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    รถเต้มบ้านเต็มเมืองอย่าไปกลัวครับ

อะไหล่มันไม่ได้ หายากขนาดนั้น อะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆ ใช้ด้วยกันได้หมด ในb14 ทุกgen
    ส่วนอะไหล่เครื่อง รุ่นนี้ัมนหายาก เพราะยี่ปุ่นไม่มีเครื่องรุ่นนี้ มันเลยไม่มีอะไหล่มือ สองจากเชียงกง
    ส่วนน้ำมันเกียร์ ไปร้านอะไหล่ครับ เเล้วบอกซื้อน้ำมันเกียร์ ไม่ทราบนะครับว่ารถคุร เกียร์ออโต้หรือ ธรรมดา เลือกยี่ห้อเอาเลย มีหลายราคาหลายเกรด ดีกว่าของนิสสันอีก เเล้วเอาไปให้ อู่พี่ติ่งถ่าย ไม่ต้องเข้าศูนย์เเล้ว

ปล. เกียร์ีอโต้b14 มันตั้งเป็นสิบปีเเล้ว เป็นเกียร์โง่ๆที่ดูแลรักษาง่าย ไม่ต้องกังวลมากครับ

10. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    ขอบคุณคับทุกคน จะรออ่านความเห็นเพื่อนๆเพิ่มเติมนะคะ
    ขอบคุณค่าาาา

11. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    B14 จงเจริญ

12. jojo9

3,936
    656
    0
    ถ้ามี GPS Search หา ติ่งเซอร์วิสครับ เจอแน่ เพราะผมเจอแระ อิอิ....

ปล. software Speed Navi SQ คร๊าบบบบ...

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามพี่ๆๆไป

ไม่ต้องกังวล

อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนทั่วไป มีเยอะแยะตามร้านต่างๆๆ

ใช้รถให้สบายใจได้เลยค้าบบ

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน หล่อ

14. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    พวก อะไหล่ ทั่วไป ล่ะ ไม่ยากคร๊าบ

ถ้า เสื้อสูบ ฝาสูบ

อะไร แบบ นั้น ก็ นิดนึง

15. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันคร๊าบบบ Sunny 1999 (1.6) Auto ท้ายแยกขาวแดง 2 ชั้นคร๊าบบบ สบายใจได้คร๊าบบบ อะไหล่อาจจะหายากก็จริง แต่ก็ยัหาได้คร๊าบบบบ

16. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    :D:D:D:D:D:D

17. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    หาที่ไหนเอ่ยยยยย :p
    ขอบคุณมากคะ แค่นี้ก็สบายใจมากขึ้นทีเดียว
    อย่างน้อยก็มีเพื่อนๆร่วมชะตากรรม 555555555555555555:D:D

18. หนูหัวหย็อย

30
    2
    0
    แล้วรุ่นนี้ใช้นะมันเกียร์เบอร์อะไร
    เกรดอะไร และก็ยี่ห้ออะไร
    ช่วนแนะนำหน่อยคะ
    ทั้งน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์เลยนะคะ
    เพราะว่าวันพุธนี้จะไปรับรถคะ คงจะไปจัดการวันพุธนี้แหละ
    ขอบคุณคะ:rolleyes:

19. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เปลี่ยน ถ่าย ได้ทุกเกรด เลยครับ
    จัดตามงบประมาณ ได้เลยครับ :D

20. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ที่เค้าบอกว่า อะไหล่ หา ยาก เนื่องมาจาก
    รถรุ่นนี้ ga 16 ที่ญี่ปุ่น เค้าไม่มีครับ เค้ามี แต่ เครื่อง 1500 เลยทำให้ อะไหล่ หา ยาก นิดนึง
    อย่างเช่น แอร์โฟล์ ก้อ ต้อง ใช้ ของ เครื่อง พันหก เอาพันห้า ใส่ ไม่ได้
    เรื่อง เกียร์ ก็ เหมือนกัน มี แต่ เกียร์ เครื่อง พันห้า เกียร์เครื่อง พันหก หาไม่ค่อยมี หรือ ไม่มีเลย
    แต่ ยัง ใส่ กันได้ แต่ อัตราทด จะไว กว่า ก็ อย่างที่ พี่ ๆ เค้าแนะนำ ถ้า แอร์โฟล์ พัง ลูกใหม่ หลายตังค์
    เปลี่ยน เครื่อง เลยดีกว่า แต่รุ่นนี้ใช้ ดีนะ ขอบอก ผมใช้ อยู อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้