ขอคำแนะนำคับ สภาพแบบนี้ ควรซื้อหรือไม่ B14 ปี 99

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย chimada, 1 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chimada

chimada New Member Member

5
    0
    0
    ได้ไปดู B14 ปี 99 ขาย 220,000 วิ่งประมาณ 160000 เท่าที่เช็คดูคร่าว ๆ
    อาการของรถที่ติดใจมีดังนี้
    1. มีอาการเสียงดังขณะขึ้น - ลง รถด้านซ้ายหลัง
    2. แอร์ค่อยข้างเย็นช้า ราว ๆ 5 นาทีถึงสัมผัสความเย็น
    3. เครื่อง start 2-3 ครั้ง ถึงจะติด
    4. น่าจะมีการชนท้ายมา (หรือปล่าว) ดังภาพที่แนบมา

ประวัติรถก็เป็นรถบ้านครับ ภายในสะอาด เรียบร้อยดี สีต่าง ๆ ก็เรียบร้อยดีครับ

อาการที่เจอคร่าว ๆ ก็มีดังนี้ครับ อันนี้ เช็คแบบคนไม่ค่อยเป็นคับ พอดีคนดูเป็นไม่ว่างไป :cry:

ทีนี้จึงขอรถกวน ผู้รัก Sunny ทุกท่านแนะนำทีครับว่าควรจะเอาดีมั่ยครับ ถ้าทุกท่านฟันธงว่า
    ไม่มีปัญหาอะไรมาก (มือ 2 อันนี้เข้าใจว่าคงต้องมาซ่อมบ้าง) ก็คงจะไปเจรจาอีกทีครับ

ขอบคุณชาว Sunny ทุกท่านครับ

2. Bell BU

Bell BU New Member Member

117
    36
    0
    รถใช้มา10ปีแล้วอ่ะคับ ทุกอย่างย่อมตามสภาพข้อ1-3 คือสภาพของรถที่บางอย่างอาจถึงเวลาของมันแล้ว ถ้าเขาซ่อมให้แล้วราคานี้ผมว่าโอเคนะ แต่ที่ต้องคิดหนักหน่อยผมว่า ตรงที่บอกว่า ท้ายชนมา(ดูจากในรูปก็น่าจะชนมาจิงๆมีรอยปะ หรือป่าวอันนี้ตรงไปดูใกล้ๆอีกที) ที่ต้องเช็คหนักๆหน่อยคือทุกอย่าง ที่อยู่ห้องเครื่อง(ใต้ฝากระโปรงหน้าอ่ะคับ) ต้องเช็คให้ละเอียดนะคับ หัวใจของรถคือตรงนั้นเลยอ่ะคับ ก็ต่อราคาเขาดูหน่อยแล้วกันนะคับ เอาใจช่วยคับ
    ยังไงก็รอผู้รู้อีกทีนะคับ พอดีผมก็เพิ่งพาน้องชายไปซื้อรถมือสองมาพอดีคับ เลยเข้าใจความรุสึกคนกำลังจะซื้อรถมือสองว่ากังวลหน่อยๆ
    ถ้ามันคือเนื้อคู่เรา ยังไงมันก็ใช่คับ อิอิ.....!

3. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    เอาเป็นว่า ถ้าชอบ ก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้ายังไม่ถูกใจ หรือ รู้สึกไม่ค่อยดี ไม่ต้องรีบซื้อครับ ค่อยๆหาไปเรื่อยๆดีกว่า

4. chimada

5
    0
    0
    ..

คือราคานี้อาจจะยังไม่ได้ซ่อมครับ รถเป็นรถบ้านนะครับ แล้วถ้ามาซ่อมเองนี่ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    จะได้ใช้เป็นราคาต่อรองกับเจ้าของอีกทีครับ :D

ขอบคุณครับ

5. TOP_B14

TOP_B14 New Member Member

42
    4
    0
    คราบสนิมในรูปแรกเป็นปกติครับ ไม่เกี่ยวกับโดนชน
    ของผมเดิมๆ ก็ยังเป็น เกิดจากยางกันกระแทกตรงฝากระโปรงกดทับ

ส่วนรูปสองน่าจะโดนชนท้ายทางด้านซ้ายมา ลองขอเค้าเปิดพรมด้านในดูว่าสภาพ
    เป็นไง ซ่อมมาดีก็ไม่น่ามีปัญหานะ

ส่วนอาการต่างๆ ก็คงตามสภาพรถอายุ 10 ปี อาจจะลองต่อลงมาอีกหน่อยเอาเป็นค่าซ่อม

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอาองค์ประกอบอื่น ๆ มาดู ดีกว่าครับ

ถ้าแค่ตรงท้าย น้อยไปหน่อย :D

7. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    ตามคนนนี้ครับ :D:D:D

8. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ดูห้องเครื่องบ้างหรือยังอ่ะครับ ว่าน้ำมันเครื่องมันเริ่มซึมอะไรออกมาบ้างหรือเปล่า มีควันขาวหรือเปล่า

แล้วก็ไปลองขับดูครับ ขึ้นเนินสะดุด สะพาน แล้วสังเกตอาการ แล้วก็เสียงต่างๆที่เกิดขึ้น ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

9. chimada

5
    0
    0
    รถยังไม่ได้ลองขับเลยครับ เหอะๆๆ คนไปดูขับเป็นแต่ MT เลยมิกล้าเสี่ยง ส่วนเครื่องสภาพภายนอก ไม่มีน้ำมันเยิ้มให้เห็นครับ เครื่องเดินเรียบดี ไม่สั่นมาก ส่วนควันนี่ไม่ได้สังเกตุครับ แต่คิดว่าจะเอาคนขับ AT เป็นไปลองดูอีกทีครับ แล้วรบกวนเรื่องประมาณการค่าซ่อมตามอาการ สักหน่อยครับ เผื่อไว้ใช้ต่อรอง และก็เป็นการตั้งงบสำหรับบูรณะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ดูคานหน้า หลัง ดูสี ช่วงล่าง เครื่อง ลองขับดู กดให้สุด ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็รอไปก่อน สวยๆ มีอีกเยอะ +++

11. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    อาการแรก ครับ เสียงดัง เวลาขึ้นลง ด้านซ้าย
    คร่าว ๆ ที่ ผม เป็น อยู่ ไปทั้ง ช่วงล่าง กับ โช๊ค ก็ ไม่หาย
    เป็น เสียง ของ เบาะ กระทบกันครับ ดู อาการจาก ภายใน หรือ ภายนอก ครับ
    สอง แอร์ เย็น ช้า น่าจะ ปรกติ ครับ ถ้า อยากทำ ทดสอบ เปิดแอร์ แล้ว ไม่ต้องวิ่ง ยัง เย็น ไหม แล้วเสียงคอมดังเปล่า
    เปิดกระโปรงออก มา ถ้า ไม่ อาการ แก้ ให้ ดี กว่าเก่าไม่ยากครับ ล้าง ทั้งนอกและ ใน ( ในแพงกว่า ) ลงน้ำยาใหม่ครับ
    สาม สตาร์ท สอง สาม ครั้ง ถึงจะ ติด อัน นี้ ถ้าเป็น อาการ ปกติ ต้องบอกว่า กรอง เบนซิน ไม่กี่ร้อยครับ
    และสุดท้ายที่จะ แนะนำ ต้อง บอก ว่า ถ้า ตัดสินใจ เอา จริง ๆ ควร เปลี่ยน ระบบ เกี่ยวกับ น้ำมันใหม่หมดครับ
    เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ล้างเบรคน้ำมันเบรค น้ำมันเพาวเวอร์ เพื่อที่เราจะได้ นับ หนึ่งใหม่ และ เป็นการ ช่วยยืดอายุไปในตัวครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 23:19:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:19:13 ----------

อาการแรก ครับ เสียงดัง เวลาขึ้นลง ด้านซ้าย
    คร่าว ๆ ที่ ผม เป็น อยู่ ไปทั้ง ช่วงล่าง กับ โช๊ค ก็ ไม่หาย
    เป็น เสียง ของ เบาะ กระทบกันครับ ดู อาการจาก ภายใน หรือ ภายนอก ครับ
    สอง แอร์ เย็น ช้า น่าจะ ปรกติ ครับ ถ้า อยากทำ ทดสอบ เปิดแอร์ แล้ว ไม่ต้องวิ่ง ยัง เย็น ไหม แล้วเสียงคอมดังเปล่า
    เปิดกระโปรงออก มา ถ้า ไม่ อาการ แก้ ให้ ดี กว่าเก่าไม่ยากครับ ล้าง ทั้งนอกและ ใน ( ในแพงกว่า ) ลงน้ำยาใหม่ครับ
    สาม สตาร์ท สอง สาม ครั้ง ถึงจะ ติด อัน นี้ ถ้าเป็น อาการ ปกติ ต้องบอกว่า กรอง เบนซิน ไม่กี่ร้อยครับ
    และสุดท้ายที่จะ แนะนำ ต้อง บอก ว่า ถ้า ตัดสินใจ เอา จริง ๆ ควร เปลี่ยน ระบบ เกี่ยวกับ น้ำมันใหม่หมดครับ
    เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ล้างเบรคน้ำมันเบรค น้ำมันเพาวเวอร์ เพื่อที่เราจะได้ นับ หนึ่งใหม่ และ เป็นการ ช่วยยืดอายุไปในตัวครับ

12. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ความคิดผมนะถ้าดูเฉพาะราคา 220,000 วิ่งประมาณ 160000 และมีอาการอย่างอื่นเล็กๆน้อย ผมว่าก็

พอรับได้นะครับ เรื่องโดนชนท้ายมาก็ตามที่คุณ NGO113 ว่าไว้เลยฮะ แต่ให้ดีต่อราคาลงอีกจะดีมากเผื่อ

เอาไว้ซ่อมจุกซ่อมจิกเปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆเล็กๆน้อยๆ (ซึ่งคงจะมีแน่นอน) หรือเอาไว้เผื่อวางเครื่องใหม่

ในอนาคตอีกสัก 2-3 ปีข้างหน้า จะได้ใช้ Sunny คันนี้ไปอีกนานๆแบบสบายใจครับ

สรุปเลย ถ้าถูกใจภายนอกภายในใช่

เลยลองต่อเหลือสัก 200,000 ส่วนต่าง 20,000 ไว้ซ่อมจุกจิก เพราะเชื่อเหลือเกินว่าเมื่อได้ขับไปสักพัก ก็

อยากจะเปลี่ยนตรงนู้นหน่อยตรงนี้นิ๊ดเป็นธรรมดาฮะ

13. chimada

5
    0
    0
    นึกว่า กระทู้ตกไปแล้วจะไม่มีคนตอบซะอีก ... เหอะๆๆ

update นิดหนึ่ง ตอนนี้ตัดสินใจเอาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ราคา ลงที่ 215000 (เนื่องจาก ตัวกระผมต่อรองไม่เก่ง T_T)
    เหอะๆๆ แต่ก็ช่างเถอะ (ปลอบใจ) เพราะ ภายนอกและภายใน ok ครับ ได้พูดคุยกับเจ้าของ ดูเป็นคนมีระเบียบในการใช้รถ
    กับรักสะอาด รถเลยยังดูดีอยู่ สรุป ก็คือชอบแหละครับ

ตอนนี้กำลังมองหา Finance ดอกเบี้ยถูก ๆ สักเจ้า ท่านใดพอทราบ แนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านอีกครั้งครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้