ตอนเลี้ยวมีเสียงดัง ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Tp, 13 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ตอนหักพวกมาลัยเลี้ยวครับอย่างตอนเลี้ยวเข้าซอย มันจะดัง กัก ๆ ๆ แถวด้านหน้า
    หักพวกมาลัยประมาณครึ่งรอบครับ ถ้าให้รถไหลไปเฉย ๆ จะไม่ดัง แต่ถ้าเหยียบส่ง
    มันจะดังครับ เข้าโค้งก็ไม่ดังครับ หรือไม่ได้ยินรึเปล่าก็ไม่รู้ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ
    :confused::confused::confused:

2. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    น่าจะเป็นที่หัวเพลาขับเสียแล้วอ่ะครับ
    บางทียางกันฝุ่นหัวเพลาขาดไม่ทันได้เปลี่ยน
    ฝนตกน้ำเข้า ทรายเข้า ทำให้มันพังได้ครับ
    ลองสังเกตุดูครับว่าดังข้างใหน ซ้าย หรือ ขวา
    หรือว่าดังทั้งสองข้าง

3. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    หัวเพลาขับด้านนอกที่ติดกับล้อแหละผมเปลี่ยนมาหัวละ 1600 มั๊งถ้าจำไม่ผิด

4. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ลองก้มดูขณะหักเลี้ยว ว่าล้อเบียดซุ้มรึปล่าว ทำให้เกิดเสียงดัง อาจจะไม่ต้องเสียตังค์ก็ได้ ครับ

5. ที่เคยเป็นลูกหมากแร็คคับ หรือที่เรียกว่าไม้ตีกล้องคับ มันสึกอันนั้นก็ดังเหมือนกันลักษณะคล้ายๆๆคับ

6. mataba

mataba New Member Member

13
    0
    0
    ลองดูที่ลูกหมากแร็ค อาจจะเป็นไปได้ครับ

7. Tp

227
    48
    0
    ล้อ 15" ครับ ใส่มาสองปีแล้วครับตอนแรกไม่ติดซุ้มครับ แต่พอไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลา มาเมื่อประมาณ 3 เดือน แล้วหักขวาสุด ล้อหน้าขวาติดครับ แต่อาการนี้เพิ่งเป็นครับ คือมันเป็นตั้งแต่หักแค่ครึ่งวงครับ ถ้าเหยียบคันเร่งส่งมันจะรู้สึกได้ครับ
    ถ้าปล่อยไหลมันไม่ดังครับ

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เรื่องเสียงนี่ คงเป็นลูกหมากตัวใดตัวหนึ่ง ลูกหมากปีกนกบน ,ลูกหมากปีกนกล่าง(อยู่กับคอม้า)
    ลูกหมากปลายแร็คตัวในตัวนอก,ลูกหมากเหล็กกันโครง,ตัวโช๊คเอง,หัวเพลาขับ
    แต่เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นหัวเพลามันจะแก๊กๆๆ เวลาเลี้ยวตามการหมุนของล้อพอตรงก็ไม่ดัง
    ถ้าเวลาขึ้นลูกละนาดแบบเอียงๆ แลวดังกักๆ ก็อาจเป็นลูกหมากเหล็กกันโครง
    แต่กรณีนี้เป็นตอนเลี้ยว ก็น่าจะเกี่ยวกับพวกลูกหมากแร็ค ถ้าจะให้ดีให้ช่างถอด
    คอม้าและเช็คพวกลูกหมากแต่ละตัว ถ้ามันเริ่มรุนแม้นิดเดียวก็มีเสียงได้เวลามันขยับตัว

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  9. ลองทดสอบดูก่อนคับง่ายๆๆ ขึ้นแม่แรงข้างที่คิดว่าดัง แล้วก็ขยับล้อไปมา ขึ้น-ลง ว่ามีเสียงหรือช่องว่างเหมือนปรกติหรือป่าว
    หรือไม่ก็ขยับไปมาก็ได้ลองดูอะคับ ว่ามีช่องว่างมากน้อยเพียงใด
    (แต่ถ้าไม่เคยอาจลำบากหน่อยนะคับ) แต่ค่ารักษาโรคนี้ไม่แพงคับ สบายๆๆอยู่ ปรึกษาช่างเลยคับ
    เรื่องโหลดแล้วติดหรือว่าขนาดของล้อไม่น่ามีผลนะคับ

10. Tp

227
    48
    0
    วันนี้ไปหาหมอมาแล้วครับ โดนทุกอันที่ว่ามาเลยครับยกรถ แล้วขยับหลวมไปหมด
    โดนลูกหมากแร็ค , ลูกหมากคันชัก ,ยางกันฝุ่นแร็ค ทำไป 2,500 เปลี่ยนใหม่หมดครับไม่ได้ซ่อม
    และเพลาซ้ายครับ แต่เพลาซ้ายมันดังบ้างไม่ดังบ้าง ช่างเลยบอกว่ามันกำลังเริ่ม แต่ใช้ได้อยู่
    ให้เสียงมันดังได้ยินชัดเจนทุกครั้งที่เลี้ยว แล้วเปลี่ยนก็ได้ (จริงรึเปล่าครับ)

รอมันดังก่อนก็ได้คับ ถ้าเราไม่ขับไกลหรือว่าไม่โลดโผนไม่เป็นรัยหรอคับ

ลองสังเกตุดูนะคับ ทุกการขับขี่เพื่อความปลอดภัย (แต่ผมปล่อยไว้จนดังเลย งบน้อย)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้