สอบถามครับ MS133 เกียร์ ออโต้

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย Pay_B13, 27 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    รถพี่ที่ทำงานใช้อยู่มีปัญหาสอบถาม
    เครื่อง 5M-E นะครับ พี่เค้าซื้อมือสองมา สภาพเยี่ยมมาก
    มีปัญหาคือ เกียร์มันไม่เปลี่ยน เข้าเกียร์ 4 นะครับ วิ่งได้ 3 เกียร์ กดป่ม O/D ลองแล้ว ไม่เป็นผล วิ่งได้แค่ 3 เกียร์ เอง ทำให้รอบมันสูง กว่าปกติ เปลื่องเชื้อเพลิง รถติดแก๊สระบบมิกซ์เซอร์แล้ว 1 2 3 เข้าปกติ แต่ไม่ลง 4 ให้ ไปหาช่าง บอกให้ยกเกียร์ แต่ยังหาไม่ได้

ช่วยแนะนำที่ครับ จะซ่อม หรือจะทำอย่างไรดี ช่างบอกว่า เอาเกียร์ J มาชนได้ ใช้หัวหมูเดิม ก็ยังไม่แต่ใจ ผู้รู้รบกวนหน่อยครับ หรือ ท่านใด มี แนวทาง หรือ มีเกียร์ Auto เครื่อง รุ่นนี้ และยังใช้งานได้ โปรดชี้แนะด้วยครับ

ปล.รถพี่เค้าสวยดีครับ เดิมๆ เนี๊ยบๆ แหมว่าจะซื้อต่อแกอีกรอบ

2. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    มีชุดซ่อมนะครับ ที่วรจักร

3. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    รอเซียนมาตอบน่ะครับ

4. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    เห็นว่าเพิ่งวาง มาด้วย...เรอะครับ.....น่ามาจากวายไม่ครบเส้นครับ.....เจอกับตัวเองตอนวางเครื่อง รถผมยังวายไม่ครบ บอกร้านเอาไปขับเล่นก่อน เข้าได้เกียร์เดียว555....ตอนนี้ครบแล้ว

5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ลองล้างเกียร์ดูสักรอบดีก่าไหมคับ หรือถ้าเคยล้างมาไม่นานนี้ลองวัดแรงดันของน้ำมันเกียร์ในแต่ละเกียร์ อันนี้ต้องหาอู่ที่มีเครื่องล้างเกียร์แบบฟลัช วิธีการคือไม่ต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ แต่ให้น้ำมันเกียร์ที่อยู่ในห้องเกียร์ ไหลผ่านเครื่องล้างเกียร์ (ในเครื่องล้างเกียร์ จะมี filter เพื่อกรองน้ำมันเกียร์อีกครั้ง เราจะเห็นสีของน้ำมันเกียร์ว่าสกปรกขนาดไหน) ถ้าล้างระบบนี้ แรงดันน้ำมันเกียร์ ดีขึ้น (ดูที่เกจ)ก็แสดงว่าเกียร์ยังไม่กลับบ้านเก่า อาจไส้กรองน้ำมันเกียร์สกปรก เราก็จะทำการถอดก้นแคร็งค์ห้องเกียร์ อันนี้ถ่ายน้ำมันเกียร์เก่าทิ้ง แล้วจัดการล้างห้องเกียร์ พร้อมเปลี่ยนไส้กรองเกียร์ซะใหม่ เท่านี้ก็เรียบร้อย โรงเรียนคราวน์

6. Pay_B13

29
    1
    0
    ขอบคุณครับ เป็นเครื่องเดิมติดรถนะครับ พี่ท่านยังไม่เคยล้างเกียร์ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง อย่างเดียว รถพึ่งได้มาไม่กี่เดือนเองครับ

พอมีร้านแนะนำไหมครับ แจ้งวัฒนะ ดอนเมือง รามอินทรา

7. tha79

737
    0
    0
    เคยฟังวิทยุรายการตาหมู ธเนศร์ เสนีวงศ์ ณ อยุธยา ชื่อร้านสุลิตดา อยู่ในปั๊มคาลเท็กซ์แถวๆบางเขน มีล้างเกียร์แบบฟลัชชิ่ง
    หรือปั๊มทั่วๆไป ที่มีเครื่องฟลัชชิ่ง ก็น่าจะทำได้ครับ
    พี่เอกมีร้านแนะนำมั้ยอ่า

8. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ถามผม ร้านไหนก็ได้คับ ที่เขายอมทำตามที่เราต้องการ รักษาผลประโยชน์ให้ลูกค้า ส่วนใหญ่จะไม่ยอม ตั้งถ้าจะฟันอย่างเดียว

รถผม ทั้ง Benz และ Nissan เจอปัญหาเกียร์ไม่เปลี่ยน ทั้งคู่ อู่แนะนำล้างเกียร์แบบในกระทู้ข้างบน ตั้งแต่นั้นไม่เจอปัญหาอีกเลย :cool:

การ flushing Gear คือใช้เครื่องมือ ดูดและหมุนเวียน น้ำมันใหม่้เข้าไป แทนที่ จนสีของน้ำมันดูใหม่เท่าที่ต้องการ ก็ืถือว่าใช้ได้ ทั่วไปอาจไม่ได้ผลมากนัก สำหรับเกียร์ที่สกปรกมากๆ แต่วิธีนี้เราสามารถเห็นสีของน้ำมันเกียร์ เทียบสีของน้ำมันเกียร์ใหม่ กะน้ำมันเกียร์เก่า และแรงดันน้ำมันเกียร์ในแต่ละเกียร์ เพื่อตัดสินใจ วินิจฉัย หาวิธีการซ่อมบำรุงเกียร์ ด้วยวิธีใด ระหว่าง ฟลัชชิ่งเกียร์ กะ โอเวอร์ฮอล เกียร์ (ถอดสมองกลเกียร์ออกมาล้าง พร้อมเปลี่ยนไส้กรอง และอุปกรร์ในเรือนเกียร์ที่ชำรุด) *** อ้อ ไม่แนะนำใส่น้ำยาฟลัชชิ่ง เขาว่ากันมันกัดแหลก ทำให้อุปกรณ์ในเกียร์พัง ใช้น้ำมันใหม่ไล่น้ำมันเก่า ดีที่สุด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2008
  9. gatoon

gatoon New Member Member

7
    0
    0
    ฮุ่ชัยไกลนิดแต่ชัวร์ครับ

10. Pay_B13

29
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ

จะรีบไปแจ้งให้เจ้าของรถไปดำเนินการ ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบในโอการต่อไปครับ

11. Pay_B13

29
    1
    0
    มาแจ้งผลครับ

แก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ เกียร์ 4 เปลี่ยนปกติแล้ว

มันเป็นที่ โซลินอล โอเวอร์ไดฟ์ ที่ติดอยู่ที่เกียร์ มันไหม้ ไม่ทำงาน มิน่าล่ะ กดเปิดปิด O/D แล้ว มันไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ตอนแรกช่าง พาไปบางนา ไปหาเกียร์ หาไม่ได้เลย ไม่มีของ เจออยู่ลูกหนึ่ง เก้าพัน สภาพไม่น่าซื้อ
    ก็เลย ถามหา เจ้าตัวโซลินอยที่ว่า เผื่อมันเป็นจากตรงนี้ (ตอนก่อนไม่ได้สนใจเจ้าตัวนี้) มาลองดู ปรากฏว่า เกียร์เปลี่ยนปกติ ก็เลยถึงบางอ้อ ดีนะไม่ยกเกียร์ อ้อเจ้าโซลินอยล์ที่ว่า ช่างไปเทียบจากเกียร์ เครื่อง 1G มาแปลงนิดหน่อย ใส่กันได้เลย

ขอบคุณครับ

12. tha79

737
    0
    0
    ดีใจด้วยครับ

13. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ยินดีด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้