เครื่องEvo3กับObd2

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย 2000c.c., 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 2000c.c.

2000c.c. Guest

0
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับว่า ผมใช้อีคาร์ เครื่องอีโว3 สายไฟได้มาครบทุกเล้น นี่สามารถใช้อุณปกรณ์ที่ต่อพ่วงกับ Obd2 บ้างมั้บครับ คืออยากรู้ว่าที่เสียบมันอยู่ตรงไหนน่ะครับ หรือถ้าใช้ไม่มีปลั๊กเราจะสามารถแปลงหรือต่อพ่วงยังไงได้บ้าง กับอุปกรณ์ อย่าง HKS Camp น่ะครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    OBD2 สำหรับกล่องอีโว3
    สามารถใช้งานได้แค่ต่อ Hand Help จากเครื่อง MUT สำหรับเช็คโค้ตรหัสข้อบกพร่องของเซ็นเซอร์ในระบบได้เท่านั้นครับ
    ต้องอ่านเป็นโค้ตออกมา ไม่สามารถInterface Program ใดๆได้ครับ เพราะกล่องไม่มีวงจร Interface ข้อมูลครับ

พอร์ต ODB จะอยู่บริเวณ ขาขวาคนขับ ข้างกล่องฟิวส์ครับ
    วิธีการ สามารถต่อเพิ่มได้
    โดยไปหาซื้อปลั๊ก ODB 14 pin ของเครื่องอีโว1-3 มาครับ
    สายไฟที่ต้องต่อมีสัญญาณ Diagnostic 5 เส้น เดินไปกล่องครับ
    แนะนำให้ ลองหาเครื่องที่มีปลั๊ก odb พ่วงมา แล้วไล่ตามเครื่องตัวนั้นดีกว่าครับ

เพราะอธิบายด้วยตัวหนังสือ แล้วผู้ต่อสายไม่มีทักษะทางด้านอิเล็คทรอนิกส์
    อาจจะสื่อความหมายผิดต่อสายสัญญาณผิดตำแหน่ง อาจจะทำให้อุกรณ์ MUT หรือ กล่อง ECU ซ็อตเสียหาย
    แต่ถ้าอาศัยดูแบบสายจากรถคันที่มี แล้วไล่ต่อตามสายเดิม จะปลอดภัยกว่าครับ และทำเองได้ง่ายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้