รถโหลดแล้วล้อหน้าแบะจะแก้อย่างไรดีคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอนุชา ทิมเทียบ, 13 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่ารถผมล้อหน้ามันแบะ มันก้อเกิดอาการกินยางด้านใน ใครมีวิธีแนะนำบ้างครับ ถ้ายกหั้ยสูงขึ้นมันก้อไม่แบะ แต่ทรงของรถมันก้อจะไม่สวย จาใช้อะไรไปเพิ่มหรือเสริมได้บ้าง
    ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    แก้โดยดัดคอม้าหรือเปลี่ยนแคมเบอร์หน้าครับ

2. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ดัดคอม้าถูกสุด ถ้าเอาหรูหน่อยก็แคมเบอร์แต่งแบบปรับได้ ตามข้างบนว่าเลยครับ
    หลักไม่กี่ร้อยกับหลายพันชอบอย่างไหนก็ตามสะดวกเลยครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดัดคอม้าครับ

4. ดัดคอมาก็พอได้แล้วนะคับ ประหยัดหน่อย

5. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    ดัดคอม้าเลยครับ ถูกตัง ถูกใจ ใช้นานๆ

6. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ก็จะมีดัดคอม้า ครับซึ่งจริงๆๆๆแล้วผมไม่อยากแนะนำเพราะว่าเวลาช่างจะดัดจะถอดคอม้าออกมาแล้วใช้ไฟเป่าจนเหล็กคอม้าออ่นตัวลงแล้วดัด ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นเท่ากับว่าทำให้ความเปราะบางลงและความแข็งของเหล็กไม่คงเดิม ซึ่งเคยไหมครับว่าเวลาใช้ไปตอนแรกก็วงตรงๆๆๆดีมาก แต่พอตกหลุมเล็กๆๆๆน้อยๆๆรู้ซึ่งรถจะเริ่มกินข้างที่ตกหลุ่มมานั้นเอง ข้อนี้จึงเป็นความเห็นส่วนตัวครับแล้วแต่ผู้ที่อ่านจะคิดเห็นอย่างไรครับ จะนำไปใช้หรือไม่ ราคาค่าแรงแล้วแต่ช่างครับ
    -ใส่น็อตที่ทำให้สามารถปรับมุมแคมเบอได้อะครับ ผมไม่แน้ใจว่าหาซื้อที่ไหน แต่เมื่อก่อนพี่โจเคยนำมาลงให้ดูเพื่อเป็นแนวทางอะครับ

-เปลียนแคมเบอร์แต่ง อันนี้แน้นอนสุดครับ เสียครั้งเดียวใช้ได้นาน และสามารถใช้กับการแข่งได้อีกด้วย ถึงราคาจะแรงแต่เสียแล้วจบครับ

7. คัยรู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหนบอกทีคับ ทั้ง 2 อย่างเลย

8. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ตัวปรับแคมเบอร์ skunk2 ก็สั่งได้ที่ต้น energy ek ถูกสุดก็ แถวๆ 7000 นี่แหละครับ
    ของแต่งพวกนี้ถ้าจะเลิกเล่นก็ขายได้ราคาครับ ลองพิจาณาดู

9. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอถามต่อหน่อยนะครับ กำลังเจอปัญหาเรื่องแคมเบอร์เหมือนกัน

เคยได้ยินมาว่าถ้าใส่พวกปีกนกปรับแคมเบอร์ได้ แล้วใช้งานทั่วไป พอใช้ไปเรื่อยๆค่าแคมเบอร์อาจจะเพี้ยนได้อีก?? เพราะเหมือนใช้ไปเรื่อยๆแล้วเกลียวมันขยับเอง ทำให้อาจจะต้องตั้งศูนย์ฯหรือเช็คบ่อยๆ อันนี้จริงเท็จยังไงครับ?

ส่วนเรื่องดัดคอม้า เท่าที่ผมหาๆข้อมูลมานะครับ ถ้าให้ดีต้องใช้ไฮดรอลิคดัด วิธีใช้ไฟลนไม่ดีแน่นอน เพราะเหล็กถูกความร้อนมากๆ ความแข็งแรงมันก็ลดลงไปครับ ทำให้กระแทกแรงๆหรือใช้ๆไป คอม้าอาจจะหักได้ แต่ข้อมูลผิดถูกต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะผมก็กำลังหาข้อมูลเรื่องนี้เหมือนกันครับ

ใครช่วยเพิ่มเติมหรือยืนยันในข้อมูลที่ผมรู้ทีครับ:eek:

10. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    รอฟังด้วยคนคับ

11. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ที่เคยเห็นทั่วไปก็ใช้ไฮดอลิกดัดเอาทั้งนั้นครับไม่เคยเห็นใช้ไฟเป่านะ
    หรือว่ามีก็ไม่รู้แต่ไม่เคยเจออ่ะ

12. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เป็นไปได้ครับ ใช้ไปเรื่อยๆ อาจจะเลื่อนได้ แต่ที่จริงปีกนกบนมันไม่ได้รับแรงอะไรมาก
    ตั้งศูนย์แล้วเราก็ลองมาร์คตำแหน่งไว้สิครับ พอมันเลื่อนก็ปรับมาเองเลย

13. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    รถคุ้นๆ อิๆ

14. อยากรู้ด้วยคับ

15. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    รออยู่ด้วยคนครับ

16. aunturbo5555

aunturbo5555 New Member Member

51
    16
    0
    มียี่ห้อไรบ้างครับ (ตัวปรับแคมเบอร์อ่ะครับ)

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  17. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ท่าทางจะเป็นกันเยอะ

18. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ร้านที่ไหนรับทำครับป๋าต้นจะไปทำมั่ง

19. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    เมื่อก่อนเป็นกินยาง เสียดายยางจิงๆ

เดี๋ยวนี้เลิกละ ใส่ขอบ 15 195/55 ไม่โหลดก็สวยดี นั่งสบาย

20. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    สวยเเต่พอเหมาะ

จะไม่รับประทานยางคับ

อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้