! ! ! ขอนอกเรื่องนิสนึง ต้องขออภัยที่ผมเกือบเข้าใจผิด ไปติดTruevision มา ! ! !

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vagrant3036, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ผมเห็นโฆษณา Truevision ที่ตอนนี้ ฟรี ไม่มีรายเดือน เลยสนใจจะติดให้พ่อแม่ที่บ้าน เลยไม่ได้คิดว่า ของฟรียังมีอยู่ในโลกนี้หรือ ใช้ค่าโทร 299บาทของTRUE รายเดือน
    วันนี้ผมเพิ่งเข้าใจรายละเอียด ทำให้เข้าใจผิด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ดังนี้ :confused:

มีค่าเช่าอุปกรณ์155บาท/เดือน และค่าโทร144บาท เค้าแยกค่าใช้จ่ายเป็น 2รายการ ค่อยนำมารวมกันครับ เป็น299บาท ไม่รวมVAT ค่าโทรนอกเครือข่ายที่เกินก็ตามคิด นาทีละ1.50บาท
    แต่รายการที่มีให้ก็ไม่มีไรน่าสนใจเท่าไหร่ แถมฝนตกมันก็ดูไม่ได้ เซ็งครับ:p

แก้ไขล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  2. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0

เลือกแพคเกจถูกสุด

แล้วติดแบบเคบิ้ลแล้วพ่วงกล่องบ้านหม้ออ่ะคุ้มสุด

ปลดล๊อคช่องแพคเกจใหญ่ๆได้ด้วย

พันนิดๆเองมั้งถ้าจำไม่ผิด เพิ่งไปซื้อให้เพื่อนมา :D

3. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เหมือนกันเลย ฝนตกแล้วดูไม่ได้ ก๊าก......

4. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    เซงอย่าง ฝนตกแล้วดูไม่ได้ โทรแจ้งไปมันก็บอกสภาพอากาศแบบนี้ ทำให้จานมันรับสัญญาณไม่ได้
    แล้วมันปัญหาของเราไหมอ่ะ อย่างเดือนนี้ฝนตกทุกวันแทบไม่ต้องดูกันเลย เสียรายเดือน แล้วต้องมานั่งเซ็ง

5. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0

สนใจมากเลยคับ ที่ไหนรับทำบ้างครับขอเบอร์หน่อบ PM ก็ได้คับ
    ขอบคุณคับ

6. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    จ๊ากกกกกกกกกกกก ตกลงเขาไม่ได้ขายขาดหรอกเหรอเนี่ย กรำ
    กำลังจาไปซื้อมาติดมั่งเลยอ่ะ ขอบคุณมากครับที่มาเตือน

7. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    แย่จัง กำลังจะติดอยู่พอดีเลยเนี่ย

8. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ที่สำคัญ ยกเลิกก็ไม่ได้ เพราะมีสัญญา1ปี วันนี้ไปจ่ายแล้ว ผมเข้าใจผิดเองครับ ต้องขออภัย ที่ไม่ได้สอบถามให้แน่นอนก่อน :p
    ตอนไปขอ พนง.ไม่เห็นบอก ถามแล้วมันก็บอกว่า ไม่ต้องจ่าย ขอเพียงใช้โทร.ทุย รายเดือน/300บาท เท่านั้นครับ
    ส่วนเจ้าDREAM BOX ตอนนี้ยังไม่ชัวร์เท่าไหร่ เห็นได้ข่าวว่า จะเช็คพวกเถื่อนปลายปีนี้

แก้ไขล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2008
  9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เดินหาบ้านหม้อเลยครับ

หลากยี่ห้อหลายราคา

มีให้เลือกเยอะแยะครับ

สงสายขายมาพร้อม ติดตั้งง่ายครับ

ปล : สำหรับคนที่ติดเป็นเคเบิ้ลนะครับ จานต้องอีกแบบนึง

10. TONJK

TONJK New Member Member

86
    1
    0
    เป็นเหมือนกันเลย ฝนตกแล้วรับสัญญาณไม่ได้

เซ็งโคตรๆๆๆ

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ผมติดจานแดงธรรมดาๆ จะปลดล๊อคได้ปะอ่าา

12. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ปัญหาหลักของการรับสัญญาณผ่านจานคือสภาพดินฟ้าอากาศถ้ามืดครึ้ม ก็มีปัญหาแล้ว ไม่ว่าจะต้นทาง หรือปลายทางมืดหรือมีฝนก็ตาม

13. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ผมก็ติดครับ แบบใช้โทร300เนี่ยแหละ จิงๆแล้ว เขาก็ไม่ได้เก็บนะครับ แต่เขาแยกบิลออกมาเป็น2อย่าง
    ค่าโทรกับค่าเช่าอุปกรณ์ ผมโทรจริงเดือนล่ะ300 บิลก็ออกมาเป็น ค่าเช่า 155 ค่าโทร 145 นะครับ

ลองดูอีกทีครับ อาจเข้าใจผิด:D

14. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48

ทำ ยังไง อ่า คับ พี่ น่าสน ๆ ๆ

พ่อผม เค้าอยากได้คับ

15. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ตามนั้นครับ เค้าแยกบิลเก็บแบ่งให้กับ 2 บริษัทครับ โทรศัพท์ กับ ดาวเทียม
    เจ้าเดียวกันแต่แบ่งบริษัทย่อยกันอยู่ รายได้เลยแบ่งกัน บิลเลยแจ้งว่าเป็นค่าเช่า 155
    ลองตรวจสอบดูค่าโทรศัพท์ครับ ถ้าเดือนไหนใช้น้อย จะเห็นว่าราคารวมของบิล
    ทั้งค่าเช่าอุปกรณ์ และค่าโทรศัพท์ รวมกันจะเท่ากับ 300 กว่าบาทโดยประมาณ

แรกๆผมก็งง แต่พอดีว่าเบอร์นั้นไม่ค่อยได้ใช้ เลยเห็นว่าค่าโทรที่เรียกเก็บมันไม่ถึง 300
    แต่มีค่าเช่าอุปกรณ์หรือค่าบริการสัญญาณ UBC มา 155 บาทครับ

16. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    บ้านผมใช้ Gold อยู่น่ะคับ มีวิธีปลดเป็น Platinum มั๊ยน่ะครับ สู้ราคาแพคเกจ Platinum ไม่ไหว

17. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เป็นเหมือนกันเลยฝนตกหนักสัญญาณหาย..เซ็ง

18. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ฝนตกทนหน่อยครับ จะหมดหน้าฝนแล้ว

ปกติบ้านผม ถ้ามีฝน สัญญาณจะหายประมาณ 10 - 20 นาที

เจอบ่อยจนชิน แล้วววววว

19. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เวลาเจอโปรโมชันอะไร มาดังๆ

ต้องถามคำนี้กลับครับ

"พี่ออกโปรโมชั่นแบบนี้แล้ว บริษัทพี่จะได้กำไรยังไงอ่ะครับพี่"

ผมใช้มาหลายครั้งแล้ว

20. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แย่เลยคับ พี่เอก แฟนผมกะว่าจะติดอยู่พอดี เดี๋ยวต้องรีบบอกแล้วคับ

21. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ผมเคยคิดนะ ผู้ใช้บริการที่เสียผลประโยชน์จากการที่รับชมไม่ได้ น่าจะรวมตัวไปฟ้องร้องบริษัทนะ

22. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    สมัยก่อนๆๆ ผมเคยเป็น แล้วมาเปลี่ยนเป็นใยแก้ว โอเค ไม่มีปัญหาไรเลยตอนฝนตกด้วย แนะนำให้เปลี่ยนเป็นใยแก้วดีกว่าครับ

23. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    แบบนี้ ต้องดูเถื่อนซะให้เข็ด

24. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    แนะนำเคเบิ๊ลอีกเสียงครับ ดูลื่นกว่าจานแดงมาก แล้วไปหากล่องบ้านหม้อจบเลย ดูบอลเพลินๆ

25. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    พ่อผมเพิ่งโดนมาเอง ห้า ๆ

26. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    มันคือธุรกิจ :mad:

27. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ที่บ้านผมติดของไรไม่รู้อะ พ่อซื้อมาติดอะ ติดมานานแล้ว เป็นจานสีดำอันใหญ่อะ

ไม่เสียรายเดือนด้วย เสียแค่ครั้งแรกครั้งเดียว

ดูได้หลายช่องมากๆๆ ของต่างประเทศยังดูได้เลยอะ

28. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    อะไรที่ไม่มีคู่แข่งจะทำอะไรก็ทำได้ สัญญาณจะค้นหาตลอด4-5ชั่งโมงก็

ทำอะไรไม่ได้ค่ะ เพราะสภาพอากาศไม่ดี สัญญาณเลยไม่มี กรูล่ะเซ็ง!!!

รายการดีๆก็ต้องจ่ายแพ็คแพงสุด ถึงได้ดู ผมใช้Gold packet ดูHBO

พอผ่านไป2เดือนไอ้เรื่องที่เคยอยู่HBOมันไปโผล่cenimax ฉายวนมัน

เข้าไป แต่จะยกเลิก ก็อดดูF1 NFL และก็บอล ก็ต้องฝืนทนต่อไป

แค่อยากระบายครับ ขอโทษที

29. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    ใจร่มๆน่ะค้าบ ศึกษากันหน่อยน่ะค้าบ รายละเอียดเย่อะน่ะค้าบเรี่องจานดาวเทียม

- ถ้าต้องการ ซื้อเพื่อเอามาดู ฟรีทีวี แน่ะนำ จาน C-Band ที่เป็นตะแกรง หย่ายๆ ฝนตกก็ดูได้ ไม่มีปัญหา มีหลายขนาดตั้ง 4 ฟุตขึ้นไป นอกจากมีช่อง ฟรีทีวีแล้ว ยังมีรายการอื่นๆ หลายประเภท ทั้งของไทยและ ตปท. ขึ้นอยู่กับ ดามเทียมที่เราตั้งหน้าจานไปรับชม และขนาดของจาน ส่วนราคา จาน C-Band ตอนนี้ราคา ถูกมาก ถูกกว่าเสาอากาศด้วยซ้ำ

- ถ้าต้องการ ซื้อมาเพื่อดูบอล แบบถูกกฎหมาย ก็หนีไม่พ้น ทรูวิชั่น หรือ ยูบีซีเก่า แพคเกจ โกลด์ก็จ่ายเดือนล่ะ พัน กลางๆ ต้องทำใจครับ เมืองไทยโดนผูกขาดลิขสิทธิ์ไปแล้ว ขออธิบายแบบคร่าวๆแล้วกัน

ทรูวิชั่น มี 2 ระบบ
    1. KU-Band ใช้จานดาวเทียมทึบขนาดเล็กประมาณ 75 cm. มารับสัญญาณ โดยมีการเข้ารหัส ที่เครื่องรับจานดาวเทียม ต้องมี สมาร์ทการ์ด ใช้คู่ด้วย ถึงจะดูได้ ข้อเสียระบบ KU-Band ก็มีฝนตกเรื่องเดียว แต่ทั่วโลกก็เป็นเหมือนกันหมด
    จานระบบ ku-band สีแดง = true vision , สีน้ำเงิน = samart , สีเหลือง = Dtv

2. ระบบ เคเบิ้ลใยแก้ว โดยมีสถาณีส่งสัญญาญแม่ อยู่แถวๆ ถ.พระรามหก (จำชื่ออาคารไม่ได้) โดยการ ใช้สายเคเบิ้ลใยแก้ว วางเครือข่าย ไว้ ใน กทม.และ ปริมณฑล บางบ้านที่มีสายเคเบิ้ลผ่าน ก็จะใช้ระบบนี้ได้ ถ้าไม่มีผ่านก็หมด สิทธิ์

* กล่องบ้านหม้อ ที่ข้างบนว่ามา ก็คือระบบนี้ (เคเบิ้ลใยแก้ว) ต้องมีเครื่องหลักที่ถูกกฎหมาย 1 จุด ถึงจะสามารถซื้อกล่องที่ว่ามาเพื่อต่อพ่วงไปชมได้ จุดที่ 2-3-4 ต่อไปได้ ข้อเสียก็คือ ต้องขยันเอาไปอัพเกรด เวอร์ชั่นบ่อยๆ ช่องไม่ค่อยล็อค ของถูก ก็อบปี้ ต้องทำใจ

- ส่วนเรื่อง จานดาวเทียม ที่สามารถดูได้เหมือนของ ทรูวิชั่น มีอยู่อยู่หลายแบบ เช่น ตั้งจาน ดาวเทียม รับ ไปที่ดาวเทียมของมาเลเซีย ( ASTRO ) ช่องรายการคล้ายกับ ทรูวิชั่นเป๊ะเลย แต่ก็ต้องใช้เครื่องรับแบบเข้ารหัส มีการ์ดรายปีเช่นกัน

หรือ ตอนนี้ที่นิยม จะเป็น เครื่องรับ DREAM BOX สามารถรองรับจานดาวเทียมได้หลายดวง รวมถึง ทรูวิชั่นด้วย และ ดาวเทียมสำหรับ ช่องดูหนังโป๊ได้ ใช้การเข้าถอดรหัส ด้วยระบบอินเทอร์เนท ความเร็วสูง เสียรายเดือน ราคา 200-400 แล้วแต่ผู้ให้บริการ เพราะเครื่อง dream box สามารถตั้งเป็นเซิร์ฟเวอร์ เพื่อไปเก็บรายเดือนคนอื่นต่อได้ แต่ต้องระวังเพราะผิดกฎหมายอาจโดนจับได้

- จริงๆยังมีเคเบิ้ล ท้องถิ่น อีก และ จานดาวเทียม ของ ผู้ให้บริการอื่นๆ อีก เด่วว่างๆจะมาอธิบายให้ฟังน่ะค้าบ ว่ามันดูอะไรได้บ้าง :D

30. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    แค่ฟ้ามึดมาก็ดูไม่ได้แล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้