ขออนุญาติถามเรื่องอะใหล่ Primera

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย NongDream, 4 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NongDream

NongDream New Member Member

66
    1
    0
    หวัดดีจ๊ะ อยากทราบจากชาว Primera ทุกๆท่านว่า ร้านอะหลั่ยต่างๆ ควรไปหาซื้อร้านไหนดี

ที่ราคาไม่แรง ของใหม่ ดิฉันอยู่ปิ่นเกล้าค่ะ ตอนนี้พวกช่วงล่างรู้สึกว่าจะกลับบ้านเก่าหมด

เวลาเลี้ยวมีเสียง แก๊กๆ กุ๊กๆ เคยไปให้ช่างร้าน บีควิกเช็คดู เขาบอกว่า พวกบูชพวกยางเสื่อม

และก็พวกปีกนกล่าง ลูกหมาก เพลาขับไปหมดแล้ว หากเข้าศูนย์ก็แพง จึงอยากทราบว่า

เวลาจะไปซื้อ ควรไปถามเขายังไงไม่ให้โดนฟัน และเวลาซื้อ ร้านไหนที่รับทำบ้างค่ะพี่

รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ อยากทำทีเดียวเลย แต่เวลาไปซื้อ เรียกไม่ถูก รบกวนทีค่ะ:cry:

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    บ้านอยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำอู่ + ร้านอะไหล่ให้ครับ

ส่วนร้านอะไหล่ถ้าบอกชื่อรุ่น/ปี ชัดเจน หรือมีตัวอย่างไป ราคาไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ

3. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ของใหม่ถ้าไม่ซื้อที่ศูนย์บริการก้อหาได้แถววรจักร,ปทุมวัน,หรือserchหาในเน็ทดูก็ได้....ส่วนของเก่าก็นนทรี,ปทุมวัน,บางนาฯลฯ.......ส่วนใหญ่ก็จะซื้อเชียงกงของเก่ากันน่ะครับ......เอาเป็นว่าถ้ามีอาการที่ต้องสงสัยก็โพสท์ถามเพื่อนๆละกันนะครับ....อย่างอาการที่เล่ามาก็เกิดจากช่วงล่างทั้งหลายนั่นแหละครับ....
    ถ้าเลี้ยวแล้วมีเสียงดังกึ้กๆแก็กๆตรงบริเวณด้านหน้า...ก็จะเป็นเพลาขับซะส่วนใหญ่ ของใหม่ข้างละ4-6พัน..ของเก่าข้างละ1พัน
    ถ้าวิ่งไปแล้วมีเสียวเอี๊ยดๆแอ๊ดๆ....ก็มักจะเป็นบุ้ทปีกนกบน ของใหม่ก็ประมาณ3-4พัน,เปลี่ยนเฉพาะบุ้ทประมาณ1พันพอๆกับของเก่าทั้งชิ้น

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ลืมอ่านว่าอยู่ปิ่นเกล้า

ถ้างั้นข้ามมาฝั่ง กทม. ไปที่ วรจักรเลยครับสำหรับอะไหล่ใหม่

เพราะถือว่ายุทธศาสตร์ได้เปรียบแล้ว

หากเป็นอะไหล่มือสอง ก็เชียงกงบรรทัดทองครับ

หากอยากได้เบอร์โทรร้าน PM มาแล้วกัน

บอกตรงนี้เดี๋ยวจะเหมือนโฆษณาครับ (ทั้งๆที่เป็นลูกค้าครือๆกัน อิอิ)

5. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ทำที่ไหนก็ด้ที่ไม่ใช่บีควิก เชื่อใครก็ได้เเต่อย่าเชื่อบีควิก

6. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    วรจักรครับ ลูกหมากใช้ของยี่ห้อ 555 ของยี่ปุ่น ก็ได้ไม่แพงคุณภาพดี

7. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    อย่างที่น้องโตนว่าละคับเอาดีหน่อยก็ ตองห้า เอาถูกหน่อยก็โอลูกหมากร้านใหม่อยู่ตรงถนนกัลปพฤกษ์ อยู่ปิ่นกล้ามาไม่ยาก ถ้าจะเอาอะไหล่ตัวถัง เช่น กันชน ประตู ฝากระโปรง หน้าตัด ไฟหน้า ก็แถววัดสังฆทาน, วงเวียนพระราม5, ซอยศิริชัย วิ่งพระราม7 นิดเดี๊ยวก็ถึง ส่วนแถวพระนั่งเกล้า, รัตนาธิเบศทั้งเส้นไม่แนะนำครับ แพงโครต เมื่อก่อนผมอยู่บางกะปิก็ใช้บริการเชียงกงบางนา เดี๊ยวนี้อยู่บางแคใช้บริการแถวฝั่งธน ของดีถูกๆหลายร้าน ถ้าเอาชื่อร้านก็ PM มาครับ เดี๊ยวไปผิดร้านโดนฟันหัวแตก

8. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตามนั้น
    ร้านเชิงสะพานพระนั่งเกล้า
    แม่มแพงเว่อร์จิงๆ
    ฝั่งธน นี่บอดเลยอ่ะ
    อิอิ

9. pee-ae

161
    2
    0
    มีคนคิดว่าแพงเหมือนผมด้วยอะ นึกว่าเราคิดอยู่คนเดียว 5555
    (ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว-แต่มีคนเกลียดเป็นการส่วนรวม ...SN)
    ร้านเชิงสะพาน-ร้านไกล้แยกบางบัวทอง-ร้านวงแหวนตลิ่งชันบางบัวทอง ของเค๊าแพงจริงๆครับ

หน้าตัดเปิดมาได้หมื่นสอง ลดพันเดียว มันบอกว่าถ้าพี่ไม่เอาเดี๊ยวผมก็ขายได้ผมมีลูกค้ากลุ่มนี้โดยเฉพาะ สาดดดดด...พูดมาได้ ผมเจอ7500-8000 ไม่รู้กี่สิบหน้า มันเปิดหมื่นสองไฟหน้าเป็นเพชรคานหน้าเป็นทองคำหรือไงวะ

10. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ยังมีอีกหลายร้านที่ราคาเว่อร์ๆ
    สุดซอย 7 บางนา ก้ออีกร้าน
    มันคิดว่าลูกค้า คือ คนรวยล้นฟ้าหรือไง
    นอกนั้น แพงบ้างถูกบ้าง ตามอารมย์ คนขาย
    อิอิ

11. pee-ae

161
    2
    0
    นั่นดิพี่ มันนึกว่าพวกเราคงรวย ถ้ารวยผมซื้อ GTR ขับไปแล้ว รักนะ P11 แต่มีตังค์เมื่อไร่กูเปลี่ยมึงแน่ 5555
    ถึงมีตังค์ก็คงไม่ซื้ออะพี่ ถ้าเผลอซื้อไปมันคงคิดว่าเราไม่ได้มีตังค์อย่างเดียง ต้องรวยแล้วโง่ด้วย (เอ้ยไม่ช่าย ต้องรวยแล้วมีรสนิยมด้วย 555)

12. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    มานำเสนอร้าน ขาโหด กันดีกว่า
    แบบเข้าไปเลือดสาด
    แต่ปัญหาคือ บอกไป
    เด๋วผมเข้าไปหาของแต่งแปลกๆไม่ได้นะสิ
    อิอิ

13. pee-ae

161
    2
    0
    เอาเลยพี่ฉะร่วมด้วยช่วยกัน ถ้าคนใช้ P11 ไม่ซื้อกันของมันกองอยู่หน้าร้านก็ต้องลดราคาลงมาเองไอ้ร้านที่มันบอกแพงๆขี้คร้านจะแข่งกันลดตัดราคากันเอง
    ส่วนที่ร้านไหนถูกก็ช่วยกันโพสไว้ ส่วนไอ้ร้านของแพงก็บอกชื่อร้านอักษรย่อแบบดาราฉาวอะ และทำเลที่ตั้ง ก็คงไม่มีใครไปเฉียดร้านมันแล้ว
    แล้วเรื่องที่บอกร้านไปกลัวจะแย่งของแต่งกันผมว่าคงไม่มีอะ จะมี P11 สักกี่คันที่แต่ง ตอนนี้ของมันเข้ามาเยอะจนเลือกไม่ถูกแล้ว เมื่อวานผ่านไปเชียงกงวังน้อย อยุธยามา เห็นมีหน้าตัด P11 กะของอย่างอื่น ไม่ต่ำกว่า 5 ร้าน พอดีผมไปตามหาเครื่องที่ว่ากันว่าหายากมา

ถ้าเราช่วยๆกัน ผมว่ามันต้องเป็นไปตามกฎ ( Demand-Supply) แน่ สินค้ามีจำนวนมาก ความต้องการซื้อลดลง มันก็จะทำให้ตัวสินค้านั้นถูกลง (เนื่องจากสินค้าราคาสูงมีผู้นำเข้ามาขายหลายราย แต่ไม่มีผู้ซื้อ ก็ต้องเกิดการแข่งขัน สิ่งเดียวที่จะทำให้ขายได้ก็คือ ลด-แลก แจก-แถม แต่สิ่งที่พ่อค้าคิดได้เป็นอันดับแรกก็คือลดราคา แต่ แลก-แจก-แถม ก็ขึ้นอยู่กะความสามารถในการต่อรองของลูกค้าละคร๊าบ
    )

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    เเนวทางดีเยี่ยมเลยคราบพี่พี

15. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    สาธุ....ขออานิสงฆ์เผื่อแผ่มาถึงคนต่างจังหวัดหน่อยเถอะครับ..ท่านฉะ...ท่านพี...คนบ้านนอกอย่างผมจะเข้า กทม. ทีก็ยากแสนเข็ญ...ถ้ามีโอกาสเข้าไปซักครั้งก็อยากได้แบบโป๊ะเช๊ะไปเลย...เอาแค่แบบเลือดซิบ ๆ ก็พอ..ไม่ต้องเอาถึงกะเลือดสาด...ผมว่าอัพเดทตรงติดหมุดเซียงกงก็ดีนะครับ...

16. pee-ae

161
    2
    0
    มาผมเริ่มให้ก่อนเลย เอาร้านของถูกก่อนนะ
    -ไฟหน้า P11 โคมเพชร ร้านจันทร์อะไหล่ยนต์ ร้านตรงข้ามจันทร์อะไหล่ยนต์ ร้านต้นโพธิ์ ซอยศิริชัย1 เจ้าของคนเดียวกันชื่อ เฮียเหลิม ราคาประมาณ 3500 เห็นอยู่ 2ชุด มีอีกตัวโคมเป็นกระจกเด็กบอกเป็นเป๊กเมกา เราก็ไม่แนใจ แต่ไม่ใช่เดิมๆติดรถบ้านเราแน่ ชุดนี้เห็นนานแล้ว ลองไปตามกันดู ส่วนของ R11 ก็มี โทร.02-9650691
    -อีกร้านซอยศิริชัย1 เหมือนกัน รัตนพลอะไหล่ยนต์ มีของ R11 P11 บางทีก็เยอะบางทีก็มาประปราย
    แต่ราคาถูกใช้ได้ลองโทรเช็คดู 02-9684916 เฮียบุ้ง
    -หน้าตัด camino ถูกสุดประมาณ 7500 ร้านช.รุ่งเรือง บางกรวย ช.รุ่งเรือง ซอยศิริชัย1 โทร.02-8828075, 02-9684917 อีกร้านอยู่บางนา ซอย4 หจก.โจ้อะไหล่ยนต์ 7000 โทร.02-3133251
    -กาบข้าง 1800 มี2ชุด -กันชนหลังมีติ่ง 1800 -ไฟหน้าราคาพอไหว ร้านโหงวชัย ซอยนวลจันทร์ คุณโชค 02-9444515-7
    -เครื่องVVL 25000 ทั้งแพไม่เกิน 34000 ธ.วรรณพงษ์ บางแค 02-8032487 เฮียน้อง หรือร้านเลิศบุญบางนา เฮียโชค 02-3171679
    เดียวจะมาอัปให้เรื่อยๆสำหรับรายการอื่นๆ ลองว่ากันมาว่าหาอะไรกันอยู่
    ส่วนร้านของแพงเดี๊ยวพรุ่งนี้จะต่อให้ เอาเป็นตัวย่อนะ ยังรักชืวิตอยู่กลัวโดนยิงกาบาลเหมือนกัน 5555
    ส่วนใครที่เจอของมาถูกๆ ช่วยกันต่อทีนะ เราจะได้ไม่โดนร้านมันฟันเอา

17. NongDream

NongDream New Member Member

66
    1
    0
    ขอขอบคุณพี่ๆในคลับมากค่ะ ที่ช่วยแนะนำและให้ข้อมูลต่างๆที่ดิฉันควรจะนำไปใช้ปฎิบัตได้
    มีร้านย่าน ถ.จรัญ เขาบอกว่ารับเหมาทำ สิ่งที่จะเปลี่ยนก็มี ปีกนกล่าง ปีกนกบน ลูกหมาก บุทต่างๆ
    เพลาขับ ยางกันฝุ่นทั้งหมด รวมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์ ราคา68000 ถ้าไปซื้อมาเอง
    คิดต่าแรงเป็นชิ้น อยู่ที่ความยากง่าย (มีแบบนี้ด้วยหรอค่ะ) แต่คิดออกมาแล้วรวมเปลี่ยนทุกชิ้น
    ค่าแรง 5000บ. ถ้าให้อู่หาให้ใช้เวลา5วันได้รถ อู่บอกว่ารถรุ่นนี้หากเอาเข้าศูนย์ รออะหลั่ยเป็นเดือน
    และก็แพงกว่าด้วย ก็ยังลังเลอยู่ค่ะ เนื่องจากเงินทองมีไม่มาก อาจต้องรอไปอีกเป็นเดือน ช่วงล่าง
    ตอนนี้เหมือนเท็กซี่เก่าๆเลยค่ะ กุ๊กกิ๊กๆก๊อกๆ เวลาเลี๊ยวก็มีเสียงกุกๆ หลอนมากเลย

18. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

อ่ะจ๊าก..68000 แพงไปรึป่าวครับ..นี่มันซื้อนิสสันซันนี่รุ่นกล่องไม้ขีดได้ทั้งคันเลยนะครับ ผมจำได้ว่ามีสมาชิกเราไปปรับช่วงล่างมา ดูรายการการแล้วน่าจะใกล้เคียงกัน ราคามันไม่ขนาดนี้อ่ะครับ..อย่างเพลาขับเนี่ย ผมรู้มาว่ามันซ่อมได้ ราคาประมาณ 2 - 3 พันแค่นั้นเองอ่ะ ขยายรางลูกปืนแล้วเปลี่ยนลูกปืนใหม่เข้าไปแทน พวกลูกหมากก็ของตองห้าลูกนึงราคาก็ไม่ถึงพันอ่ะ มีอยู่ 4 ลูก อย่างเก่งน่าจะอยู่ราวไม่เกิน 3 พันอ่ะ ไอ้ที่จะหายากหน่อยผมว่าก็ปีกนกบน-ล่างนี่แหละ แต่รวม ๆ แล้วราคาไม่น่าขนาดนี้อ่ะ...รึใครมีความรู้ช่วยเฉลยทีดิ..(เวลาผมไปทำจะได้กำสตางค์ไปถูกด้วยอ่ะ..อิอิ)

19. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    ร้านนี้มันบ้าไปแล๊ว เอาเป็นว่าไปเปลี่ยนร้านใหม่นะครับดูร้านที่เน้นไปทางทำช่วงล่าง(หรือร้านที่เเท๊กซี่มาทำเยอะๆ) แล้วไปซื้อปีกนกบนและล่างของเก่า (ผมคยซื้อตัวละ700.-) แล้วมาให้ร้านตีราคา ส่วนเพลาให้ร้านซ่อมหรือซื้อของเก่ามาเอง ลูกหมากต่างๆ ซื้อของใหม่มาเองไม่สะดวกก็ใช้ของร้าน บางร้านซ่อมลูกหมากได้ด้วย หรือถ้าไม่ทราบเลยจริงๆ ลองขอเบอร์ พี่-น้องในคลับดูครับ.

20. pee-ae

161
    2
    0
    เพิ่งโพสเรื่องเซียงกงโจรไปเมื่อไม่นาน มันมาอีกแล้วอู่โจร ทำมั๊ยมันไม่ออกมาปล้นเห็นกลางวันแสกๆตัวเป็นๆเลยดีกว่า เปิดอู่บังหน้ทำมั๊ยวะเนี๊ย
    เห็นราคาตกใจ!!!เหมือนกัน ทำมั๊ยมันแพงเช่นนี้แทบจะขายบ้านซ่อมรถหรือขายรถไปเลยดีกว่า ผมไม่รู้ว่าปีกนกบน-ล่าง ชั่งกิโลขายไปอะยังถ้ารู้ว่าราคาแพงขนาดนี้เสียดายแย่ 555
    แต่เพลาขับอะยังอยู่3 ท่อนเลยยังสวยอยู่ ส่วนกันโคลงติดลูกหมากมีทั้งเส้น มาเอาไปใช้ก่อน จ่ายทีหลังได้
    ส่วนบูชต่างๆหรือลูกหมาก ก็อะไหล่ HAM (อะไหล่เทียบเคียงของศูนย์) มีหลายยี่ห้อ จัดเนียนๆสี่พันยังเหลือ
    (เอางี้ละกัน เดี๊ยวถามให้เผื่อว่าร้านเค๊ายกเครื่อง VVL ออกจากแพ แล้วเราซื้อแพมาทั้งแพจะเปลี่ยนชิ้นใหนก็ได้ตามใจชอบ ปีกนก บน-ล่าง เหล็กกันโคลงเส้นโตๆ ลูกยางคานใต้แท่นเครื่อง ฯลฯ บูช-ลูกยาง ญี่ปุ่นๆเลย)

ส่วนค่าแรง 5000 เท่ากับค่าแรงวางเครื่องทั้งตัวนะเนี๊ย ผมว่าเราหาของไปแล้วไปจ้างอู่ที่ทำช่วงล่างซ่อมให้ เผลอๆสองพันมีทอน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2008
  21. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    พี่สาวกั๊บ....จำน้องชายคนนี้ได้ก่อ...ครับ....หล่า..ล้า,,ลา,,ล่ะ,,หลา..
    ต้องเข้าใจอะไรผิดแน่ๆครับ..พี่สาวครับ..ราคานั้น..ช่างเค้าเข้าใจว่า..พี่สาวจะไปวางเครื่องลง VVL เกียร์ CVT ใหม่หรือเปล่าครับ
    พี่สาวครับ..หากซื้ออะหลั่ยยกทั้งแพหน้ามาเลย..สนนราคาไม่น่าเกิน 15,000 ครับ
    (ว่ากันแบบขูดเลือดกันซิบ..ซิบ..เลยน่ะ) บูทยางทั้งหลาย..ของใหม่มีขาย..คุณภาพเดียวกับศูนย์..ก็ทำได้

ว่าก็ว่า...เรื่องซ่อมรถเนี้ย...อยู่ที่ความไว้ใจของผู้ซ่อมกับอู่เลยน่ะ...ไว้ใจที่ไหน..ไกลก็ยอม..แพงกว่าหน่อยก็ยอม
    ลองไล่เช็คอู่อื่นดูครับ...ถ้าไม่รู้เรื่อง..ไม่เข้าใจ..เข้าศูนย์นิสสันไปเลย..ให้เค้าตรวจเช็คเฉย..ให้แจ้งรายการซ่อม
    แล้วขอนัมเบอร์ พาท เค้ามาด้วยเลย ค่าใช้จ่ายจะอยู่ประมาณ พัน นึง ไม่น่าเกินนั้น หรือถ้า..พี่สาวคุยเก่ง..ลองดอดไปคุยกับช่างให้..ตรวจเช็คที่ว่าแล้วเปิดจ๊อบ..เอาประมาณเปลี่ยนลูกยางฝากระโปรง
    พี่สาวครับ..จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณ ตั้ง 200 ไม่เกินนั้น..

ได้พาท นัมเบอร์ ที่จะเปลี่ยนแล้วเดียวน้องชายจะชี้แหล่งให้ไปซื้อครับ
    เอาอะหลั่ยใส่ถุงก๊อบแก๊บไวท้ายรถ้..ส่วนจะไปให้ช่างที่ไหนเค้าเปลี่ยนให้ค่อยว่ากัน..เนอะ

22. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    อู่ไหนอ่ะจะได้ไม่เฉียดไป
    ฟันกันชัดๆ
    ปกติแพหน้าติดเครื่องวีวีแอลมา
    ถ้าแยกขายตั้งแต่ ดุม ปีกนก บน-ล่าง แร็ค คานกลาง เหล็กกันโคลง
    เซียงกงขายประมาณแปดพัน เท่านั้นเองหง่ะ
    ค่าถอดใส่ไม่ควรเกินสองพันคับ
    แค่นี้ช่วงล่างก้อเกือบเหมือนของใหม่แล้วละ
    อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้