ถามเรื่องการเคลมอะไหล่ของประกันชั้น 1 หน่อยครับ รบกวนด่วนหน่อยนะครับ จะได้คุยกับประกันได้

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย evomimi, 12 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evomimi

evomimi New Member Member

23
    1
    0
    ผมทำประกันกับ บริษัท สินมั่นคง ครับ รถผม ปี 98 ครับ ค่าประกัน 45000
    อยากถามว่า เวลาเคลมอะไหล่ เนี่ย เขาจะเคลม ของมือหนึ่ง หรือ มือสองให้อะครับ คือว่าตอนนี้ร้านอะไหล่ เขาจัด ของถอด มาให้ ครับ ตามความคิดผมน่าจะได้ของใหม่มาอะครับ ยังไง รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2008
  2. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    จริง ๆ แล้ว ถ้าชิ้นส่วนใด ๆ ที่เบิกห้าง ฯ / ศูนย์ ได้ ต้องเบิกของใหม่ของแท้ให้เราครับ และถ้าชิ้นส่วนไหนที่ไม่มีให้เบิก หายาก หาไม่ได้ ก็อาจจะได้ของ copy หรือ เชียงกง เพราะของหายาก อาจจะต้องรอนาน แต่...........
    ถ้าเราเผลอหรือไม่รู้ทัน ไม่ทันรู้ ฯลฯ อาจจะโดนลดต้นทุนครับ แล้วแต่อู่ ฯ และ บ.ประกัน ฯ เค้าจะจัดให้ล่ะครับ

ปล. ของเชียงกง แม้จะมือสอง แต่ผมว่าคุณภาพดีนะครับ made in JAPAN ราคาก็ย่อมเยาว์ ซึ่งอยู่ท่วมรถผมอยู่ตอนนี้ :D

ก็แล้วแต่ชอบล่ะครับ โชคดี

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ถ้าเป็นพวกชิ้นส่วนตัวถัง กันชน ไฟต่างๆอะไรแบบนี้เบิกเชียงกงครับ ของผม ป.1วิริยะ แต่ไม่ซีเรียสครับ

4. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    รถยุโรปหรือครับ เบี้ยประกันสูงจัง

มันอยู่ที่ว่าอะไหล่อะไรด้วยครับ ถ้าของศูนย์มี เค้าก็เบิกศูนย์ให้ ถ้าของศูนย์ไม่มี เค้าก็เอามือสองคุณภาพดีมาให้

ผมว่า อยู่ที่อู่ด้วยครับ ว่าคุยกันได้ง่ายแค่ไหน เพราะอู่จะเป็นคนตั้งเบิกกับบริษัทประกัน

ของผมเคยชนแบบหน้าเต็ม คือ กันชนหน้า ไฟหน้า ไฟเลี้ยวมุมแตก อู่จัดไฟเลี้ยวมุม เบิกห้างมาให้

แต่ไฟหน้าไม่มี เลยจัดของเชียงกงมา เค้าเอามาล้างสะอาดมาก ดูไม่ต่างอะไรจากของใหม่ แล้วถามเราว่า พอรับได้มั๊ย พอดีผมพอใจครับ ก็เลยเอา ไม่อยากรอนาน

5. evomimi

evomimi New Member Member

23
    1
    0
    รถ range rover อะครับ ซึ่ง อะไหล่ เบิก 0 มีครับ อาจจะรอหน่อย ซึ่งผมรับได้ครับ อะไหล่ ที่เคลมมี กระจกมองข้างซ้าย กับไฟท้าย อะครับ ผมยอมตรงค่าประกัน แล้วนะครับ ตั้ง 45000 แต่มาให้แค่ อะไหล่ มือสอง ผมว่า มันไม่ค่อยแฟร์ อะครับ เขาบอกว่าผมว่า รถผมเก่า ก็เลย เอาอะไหล่ ตามปี ยังไงก็ไม่ได้ของใหม่อะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2008
  6. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ
    รถใหม่ป้ายแดงให้อะไหล่แท้2ปี
    เลย2ปี ให้ของเทียมอย่างเดียว
    เว้นแต่แจ้งประกันห้าง แต่เคสนี้รถอายุตั้ง10ปีแล้วใช่ไหมครับ
    ทำไมเบี้ยมันยังสูงอยู่เลย เคลมทุกปีรึป่าวครับ:):)

7. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    บอลบอกมิดแล้วว่า อู่มันลดต้นทุนมัน บอลว่ามิดลองคุยกับประกันดูดีกว่าอ่ะ ว่าอู่เค้าจะให้อะไหล่มือสองซึ่งเรารับไม่ได้อ่ะ บอกเค้าแบบนี้เลยมิด ตอนวอลโว่ บอลก็บอกแบบนี้หล่ะให้ประกันเค้าจัดการให้ ไม่งั้นก็เปลี่ยนประกันเลยอ่ะมิด เชื่อดิ เด๋วมันก็จัดให้ 45000 ทำประกันที่อื่นได้อีกเยอะ :D

8. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    จริงๆแล้วเราขอของใหม่ได้นะครับ คุยกับประกันโดยตรง

ปกติคนจัดการเรื่องนี้ของประกันมันจะงี่เง่านิดๆ ก็ถามไปตรงๆเลยครับ

ค่าเบี้ยประกันจ่ายเต็มทำไมต้องลดคุณภาพอะไหล่ด้วย ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง

ก็ถามชื่อ นามสกุลคนที่รับเรื่องแล้วขอคุยกับหัวหน้าเค้า เรื่องจะง่ายกว่า

9. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มันขึ้นอยู่กับอู่ที่เราเข้าไปทำเรื่องเครมอะครับว่าเค้าสามารถหาอะไหล่อะไรให้ได้

ของผมรู้จักกันเลยคุยง่ายหน่อย ป.กรุงเทพ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้