รถเก่าแอร์ ไม่ค่อยเยนเหมือนรถใหม่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 19 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    พี่ๆ ครับ ใครที่ใช้ รถเก่า เติมน้ำยาแอร์ มันก็เยน อะนะ แต่มันเยนไปไม่ถึงข้างหลัง พี่ๆ คนไหนมีวิธีไร ให้ รถมันเยนเกือบเท่ารถใหม่ๆ บ้าง ครับ

ส่วนตัวผมเคยได้ยินมาว่าเพิ่มพัดลมที่แผง รังผึ้ง ข้างหน้าจะ ช่วยได้ นิดนึง ไม่ทราบว่าจริงไหม มีใครเคยทำแล้วบ้างเปนไง บอกหน่อย หรือใครมีวิธีอื่น บอกทีครับ

ขอบคุณครับบบบบ ^^:D

2. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ลอง ล้างแผงคอย ร้อย ที่ด้านหน้าดู แล้วเอาพัดลม ใส่ไป 1-2 ตัวก็ได้ ลองดู ว่าเย็นขึ้นป่าว
    ไม่ลองไม่รู้

3. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ลองล้างระบบดูหรือยังครับ แผงแอร์ ตู้แอร์ อาจจะฉ่ำขึ้น

4. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมว่าที่มันร้อนเพราะฉนวนบุความร้อนมันเสื่อมหมดแล้วคับ เพราะแอร์ข้างหน้าเย็น แต่ไปข้างหลังแล้วไม่เย็น (ในกรณีที่โบลเวอร์แอร์ยังแรงอยู่นะคับ)
    1. ลองแด้มป์พื้นรถซุ้มล้อและประตูใหม่น่าดีขึ้นนะคับ
    2. ติดฟิลม์ใหม่ที่มันกัน UV ได้ซักชุด

แค่นี้โตต้าคราวน์ปลากระโหเครื่องเจผมก็ไม่ไหวจะหนาวแล้วคับ

ปล. ส่วนเรื่องพัดลมหน้าแผงรองหามาใส่ดูคับ ช่วยได้ระดับนึงเลย

5. Bu_Ultima

Bu_Ultima New Member Member

12
    0
    1
    คอยล์เย็น คอยล์ร้อน วาล์วที่คอยล์เย็น ไดเออร์ พัดลม คอมเพรสเซอร์ น้ำยาแอร์ ที่ว่ามาทั้งหมดถ้าตรงรุ่น ทุกอย่างทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ ผมว่ามันก็พอได้นะ

อ้อ ถ้ากลัวคนหลังร้อน ติดฟิล์มดี ๆ ซักชุดครับ ช่วยได้เยอะเลย

6. Tz

253
    3
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมติดฟิล์มดำ อยุ่แล้วอะ

แล้วมีใครเคยติดพัดลมเพิ่มหน้าแผงรังผึ้งไหมครับผลเปนไงบ้างเอ่ย

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมรถเก่าก็จริง แต่ได้เครื่องใหม่ คอมแอร์เลยใหม่ตาม

แค่ล้างตู้แอร์ข้างใน เติมน้ำยา ติดพัดลมไฟฟ้าที่แผง แค่นี้ก็เย็นจนหนาวแล้วครับ

8. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ติดพัดลมช่วยได้20%ครับ แต่สำคัญหลักๆ ให้ไปหาแผงแอร์ของนอกมาแปลงใส่ดีกว่า เอาแบบแบนหลอดเล็กเยอะๆ ยิ่งถี่ยิ่งดี จะดีกว่าครับ มันจะระบายได้เยอะ ส่วนลมไม่ถึงหลังตู้คงตันแล้ว ล้างตู้ก้ช่วยได้ครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนพัดลมที่รอบสุงขึ้นๆไปเลย มีไรโทรมาถามได้นะครับ เพราะผมก็เปิดร้านทำแอร์กับไฟอยู่ ยินดีให้คำปรึกษาครับ

9. Bu_Ultima

12
    0
    1
    ฟิล์มจะดำหรือไม่ดำ ผมไม่เน้นนะครับ ผมเน้นที่คุณภาพของฟิล์มกันความร้อนได้หรือเปล่า เอาง่าย ๆ รถคุณตอนจอดตากแดดร้อน ๆ เปิดประตูขึ้นรถมา มันร้อนมากมั้ยครับ ฟิล์มดี ๆ หน่อย พวก ลามิน่า ไฮคูล พวกเนี้ย ถึงจะร้อนแต่ก็ร้อนไม่มากครับ

ที่ผมเน้นคุณภาพของฟิล์ม ก็เพราะว่ามันจะช่วยทำให้แอร์เย็นเร็วขึ้น ครับ

10. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เวลาเปิดแอร์อยากให้ลมมันแรงๆอ่ะครับ ต้องทำยังไงครับ ตอนนี้เปิดเบอร์4 มันเหมือนเบอร์2-3ของแอร์รถคันอื่นอ่ะครับ (ล้างตู้แล้วนะครับ)

11. Bu_Ultima

12
    0
    1
    1.เปลี่ยนพัดลมโบเวอร์ที่ตู้แอร์ครับ อาการนี้มอเตอร์น่าจะเริ่มเสื่อม ใกล้กลับญี่ปุ่นแล้ว

2.สายกราวน์ของพัดลมโบเวอร์ ลงผิดที่ คือลงกราวน์นั่นแหละ แต่แทนที่จะลงที่ตัวถัง แต่กลับไปลงที่ เหล็กส่วนอื่น ๆ ที่มีความนำไฟฟ้าไม่ดีเท่ากับของเดิม ทำให้กระแสไฟฟ้า มาได้ไม่เต็มที่ อย่างที่มันควรจะเป็น ......อันนี้ผมเจอกับตัว เปลี่ยนจุดต่อกราวน์แล้วพัดลมแรงขึ้นนิดนึง แต่รู้สึกได้ครับ

แต่ผมอยากจะเดาเอาว่ารถคุณน่าจะเป็นข้อแรก

12. Tz

253
    3
    0
    พี่อยุ่บางใหญ่อ่อ ผมอยุ่ บางกะปิง่ะ ไกลไป หน่อยไม่งั้นจะวิ่งไปหา เลย อิอิ ขอบคุณ นะครับ สำหรับคำแนะนำ ^^ :D

13. Tz

253
    3
    0
    พัดลม โบเว่อ คือ พัดลม ที่ ปั่นแอร์ ออกมาใช่ป่ะครับ ที่สปีดมันขึ้นอยุ่กับที่เราปรับชะมะ ครับ เพราะผมเข้าใจเปน พัดลมแอร์

14. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ควรดูตู้แอร์และ Blower ในตู้แอร์ว่ามันยังหมุนได้ดีหรือเปล่า
    ถ้าหมุนแบบเอื่ยๆมันก็ไม่เย็นถึงข้างหลังนะครับ ผมเปลี่ยนมาแล้วครับเย็นถึงข้างหลังเลย"แม่ปลื้ม"

ลองเช็คทั้งระบบว่ามีรั่วอะไรบ้างหรือเปล้า Sunny B11 ปีเก่าเท่าๆกับ DX ผมเลยครับ
    ปีที่แล้วรื้อทำทั้งระบบที่ราชันต์แอร์โดนไป 14000.- เปลี่ยนใหม่หมดเลยคอมแอร์เป็นคอมบิ้วรับประกัน 6 เดือน

15. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    แผงแอร์ผม อยู่หลังอินเตอร์ โดนอินเตอร์บังลมไปเกือบหมด แถมรับลมร้อนหลังอินเตอร์อีก ถึงว่า ไม่ค่อยเย็น กั่กๆๆ

16. Tz

253
    3
    0
    ติดพัดลมเลยครับ :D

17. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ทำแพงจังครับ ผมเปลี่ยนหมดทุกอย่างยังไม่ถึง หมื่นเลย:D

18. Tz

253
    3
    0
    วันนี้เหนรถ ติดสติ๊กเกอร์ BANGYAI ด้วยจอดอยู่แถวบ้านเลย แต่เปน CRV

19. NICKY6532

NICKY6532 New Member Member

70
    0
    0
    ลองดูแผงคอยล์ร้อนนะคับ เมื่อก่อนก้อไม่ค่อยเย็นพอเปลี่ยนใหม่เปงของเชียงกงตรงรุ่นเย็นขึ้นแบบรู้สึก
    ได้เลยอ่ะ ถ้าใส่พัดลมเพื่มที่แผงก้อดีคับเพราะแผงนี้ยิ่งระบายความร้อนได้มากเท่าไร แอร์ก้อยิ่งเย็น
    มากขึ้นคับผมก้อใส่จะช่วยตอนรถติดได้ดีทีเดียว

20. Tz

253
    3
    0
    ขอบคุณครับ

21. Tz

253
    3
    0
    และขอชมเชยพี่ๆ ที่เข้ามาตอบนะครับ เปนความรู้แก่คนอื่นๆ ด้วย ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้