ถามเรื่องเครื่องmazda หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเสี้ยน, 22 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอรบกวนถามหน่อยครับว่า เครื่อง BP18GTS and BP18GTR ต่างกันยังงัยครับ เป็นเครื่องโบรึป่าว แล้วมันอยู่ในรถอะไรอ่ะครับ แล้วอยากถามเกี่ยวกับspec ของมัน ว่าแรงมั้ย ดูแลยากมั้ย ทนมั้ย ของแต่งเยอะมั้ย และ อะไหล่หายากมั้ยอ่ะคับ พอดีผมคิดว่าอยากมาวางรถผมอ่ะครับ เลยอยากถามพวกพี่ๆที่รู้รายละเอียดของเครื่องตัวนี้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุนมากๆเลยครับ

1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

2. ผมอยากเอามาวาง jazz อ่ะคับ ตัว BP turbo น่ะครับ อยากรู้ว่าวางได้มั้ย ใครรู้ช่วยบอกทีน่ะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

3. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0
    เครื่องโบทั้งคู่ครับ แต่เป็น GTX และ GTR นะครับ ไม่ใช่GTS

GTX ยังห าได้ไม่ยาก โบเล็กพอๆกับb52 มาใวมากขับสนุก เหมาะขับในเมือง ต้องชนเกียร์ธรรมดา ถ้า แรงมากๆ เกียร์3จะแตกประจำ เดิมเป็นเกียร์ขับ4ทั้งคู่ บูสได้ราวบาร์เดียวตัด (แล้วแต่turbo ทำลมได้เท่าไหร่

GTR แล้วแต่ดวง ถึงมีเงินก็อาจไม่มีของ ตอนมีของก็อาจไม่มีเงิน ที่ต่างกันก็คือ ท่อร่วมไ อดี ไอเสีย turbo ecu AFM ลูกสูบแข็งแรงกว่า ก้านสูบใหญ่กว่า GTX ( แต่เล็กกว่า B6T) camshaft กลวง วาลว์บรรจุโซเดียมลดความร้อน หัวฉีดใหญ่กว่า 300 ม้าโบเดิมสบาย บูสได้สูงกว่า GTX

ถ้าลงjazz ไม่แนะนำเลย เ ครื่องมันนานมากแ ล้ว ของแ ต่งหายากกว่ายี่ห้ออื่น ทำไมถึงอยากเล่นตัวนี้หละครับ หรือว่าชอบmazdaเป็นการสวนตัว :) สงสัยก็ถามมานะครับ ตอบได้จะตอบ

4. ขอบคุณมากครับพี่ ครับผมชอบmazda ครับ แล้วผมอยากลองแหวกแนวด้วย อยากลองอะไรใหม่ๆอ่ะครับ ที่ไม่เหมือนใคร แต่อยากทราบว่าทำไมพี่ถึงไม่แนะนำครับพี่เคยใช้เครื่องตัวนี้รึป่าวครับ แล้วความจริงมันวางได้มั้ยครับ แปลงเยอะมั้ย จุกจิกมั้ย ยังงัยฝากพี่ช่วยตอบอีกทีน่ะครับ

5. pigjuju

pigjuju New Member Member

69
    0
    0
    ของผมว่างbp18-t ตัว GTX ต้นจัด200มาแปรบเดียว แต่ปันหาเยอะ ล่าสุดเพิ่งเกียแตก หมดประมาณ37000กว่าบาท ค่าเกีย11000-ครัช4000-หวี6000-ฟายวีน4000-ค่าแรง 12000-

6. MOJOJOJO

MOJOJOJO New Member Member

59
    0
    0

ี่บอกว่าไม่น่าเล่นเพราะหลายอย่างนะครับ

ต้องเข้าใจว่าmazda ไม่ได้อะไหล่เยอะเหมือนยี่ห้ออื่นๆ เวลาเสียมาที บางทีต้องหากันตาเหลือก แถมอะไหล่ใ หม่ก็ไม่ได้ราคาเป็นมิตรเหมือนโตโยต้า ขนาดรถเข้า0ยังไม่มีเ ลยครับบางชิ้น

เครื่องมันนานแล้วนะครับต้องเข้าใจธรรมชาติ จะให้มันมาสมบูรณ์ทุกชิ้นส่วนคงยาก
    ไอ้ที่มีก็จะทยอยเสียซะเปล่า

ถ้าอยากแรงเพิ่มของแต่งหายาก กว่าบางยี่ห้อ แต่ก้ยังหาได้นะครับส่วนของเครื่อง

ทนมั้ย ทนครับ จุกจิกมั้ย ไม่เลยครับ แต่อยากให้ดูสภาพเวลาได้มา อะไหล่และคนเล่นมันไม่ได้แพร่หลายจริงๆอยากจะบอก

สุดท้าย ผมยังไม่เห็นว่าทำไมต้องลงเครื่องยี่ห้ออื่นนะครับ :) ยกเว้นชอบเครื่องนี้จริงๆ:p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้