..........อยากทราบวิธีการพ่นสีรถยนต์ครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย rooster, 30 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rooster

rooster New Member Member

25
    1
    0
    พอดีอยากทราบเรื่องการพ่นสีที่ใช้ในการพ่นรถยนต์, มอเตอร์ไซด์ อะครับ

ตอนนี้ช่วงนี้อยากลองพ่นพวกของแต่งบ้านต่างๆ เป็นสีที่เราต้องการ แบบพวกสีเกล็ด หรือสีที่แปลกๆ แจ๊ดๆ

เคยใช้สีสเปรย์พ่นแล้วงานมันจับดูสากๆ เคลือบแล๊กแล้วก้อไม่ถุกใจ

เลยอยากได้วิธีการพ่นสีที่เนื้อเป็นเหมือนพวกรถยนต์ จับแล้วมันจะลื่นๆมันๆ ประมาณนั้นอะครับ

ปล. แล้วพวกเครื่องมือเนี่ยมีเป็นพวกชุด kit ที่พวกมือสมัครเล่นใช้มั้ยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

2. Poy

Poy New Member Member

54
    3
    0
    ชุด Kit สำหรับพ่นสีรถยนต์ ยังไม่เคยเห็นนะ รอท่านอื่นๆๆ อาจมีความข้อแนะนำอื่นๆ อีก

3. เจนนี่จ้า

เจนนี่จ้า New Member Member

7
    0
    0
    เป็นเหมือนกันเลย เวลาพ่นงานพวกนี้แล้วมันสากๆ ถ้าได้เนื้อสีพ่นรถยนต์ก็ดี ไม่มีใครในนี้เคยพ่นสีประเภทนี้เลยเหรอ รออ่านอยู่นะครับ

4. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    โทรถามดีกว่า 086-12139-86

5. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    ตามที่เคยทำหน่ะ
    พื้นที่ลง ถ้าร้อนจะดี แต่ไม่ต้องร้อนมาก สีจะหยดง่าย
    ผมใช้ตากแดด แตะดูพออุ่นๆก็ใช้ได้
    ทุกขั้นของการพ้นต้องไม่มีฝุ่น เลย
    เวลาพ้น สีที่มันลอยอยู่ ต้องให้ลอยพ้นวัสดุที่พ้น ไม่งั้นเวลามันลอยมา มันจะติดเป็นฝุ่น สากๆ

ห้องอบสีเค้าใช้วิธี
    พัดลมดูดลม(เพื่อถ่ายเทละอองสี)
    อุ่นสี(สปอตไล้)
    กั้นห้อง(กันฝุ่น กันลม ที่ไม่สม่ำเสมอ มันจำทำให้สีไม่เรียบ)
    ใช้กาพ่น เนื้อสีมันจะออกมาสมบูรณ์กว่า ป่นกับกระป๋อง
    เนื้อสีก็สำคัญหน่ะ (ยี่ห้อ)

อย่าพ้นตอนค่ำ(มองไม่เห็น)
    ฝนตก(เดี๋ยวเปียก) ลล้อเล่น

อากาศชื้นมากเนื้อสีจะไม่สวย

6. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ผมใช้ สแตนด็อก แจ่มมาก .. นกแก้ว ไม่มีปัญญา

7. eiaw

eiaw New Member Member

1
    0
    0
    ประมาณเท่าไรนะครับ

8. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    ดูปองท์ 1ลิตร 800 ครึ่ง ครอส400 แห้งช้านะครับ สีทำพวกรถตระกูลเบนช์ เงามากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้