> > > > > > > เ อ ก ส า ร ก า ร โ อ น ล อ ย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย cocommnn, 17 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cocommnn

cocommnn New Member Member

22
    1
    0
    คือต้องการชื้อรถยนต์ ถ้าจะให้ผู้ขายโอนลอยต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคับ

ผมเคยชื้อแต่มอไซขี่เป็นชีวิตจิตใจ แต่อย่างรู้ว่าเอกสารๆต่างๆเหมือนของมอไซค์หรือป่าว

คือ 1. สำนำบัตรประชาชนผู้ขาย ( กี่ชุดคับ )

2. สำเนาทะเบียนบ้าน ( กี่ชุดคับ )

3. ใบโอน ใช้ที่มีตราคุฑและเขียนว่า กรมการขนส่งทางบก ต่อด้วย แบบขอคำโอนและรับโอน

4. หนังสือมอบอำนาจ ( มักจะแม๊กติดมากับใบโอน ) <<< ชุดโอนนี้มอไซกับรถยนต์คือชุดเดียวกันหรือป่าวคับ

5. มีเอกสารอะไรอีกหรือป่าวคับ ที่ผมยังไม่ได้เขียน หรือ ต้องเขียนใบสัญญาเพื่อรับรองด้วยอีกหรือป่าวคับ

แล้วเล่นทะเบียนของรถยนต์ เหมือนของมอไซค์ที่เป็นเล่มเขียวหรือป่าวคับ

อ๋อ ข้อสุดท้าย ถ้าจะโอนรถเลยต้องโอนขนส่งที่ไหนคับ
    1.จังหวัดที่ออกทะเบียนรถ 2.จังหวัดตามทะเบียนบ้านของผู้ขาย หรือ 3.จะหวัดของผู้ชื้อ

ขอบคุณคับที่ช่วยตอบให้กระจาง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤศจิกายน 2008
  2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ใบโอน

ใบมอบอำนาจ

สำนำทะเบียนบ้าน

สำนำบัตรประชาชน

หนังสือสัญญาซื้อขาย(อันนี้ร่างเองก้อได้ครับ)

สำเนาต่างๆ ดูการเซ็นกำกับสำเนาให้ถูกต้องเรียบร้อย เอามา 2-3 ใบก็ได้

ให้เค้าเขียนว่าใช้ในการซื้อขายรถยนต์เท่านั้น

แล้วอย่าลืมดูวันหมดอายุของบัตรประชาชนดีๆนะครับ ...

แจ้งย้ายปลายทางก็ได้ครับ

3. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    อย่าลืมเล่ม ให้เซ็นตรงเล่มด้วยนะครับ หน้าชื่อเจ้าของเก่า ในวงเล็บอ่าครับ บางที่เค้าก้ต้องให้เซ็นด้วย

4. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ตามนั้นเลย อย่าลืมดูวันหมดอายุบัตร ของเจ้าของเดิม แนะนำ ขอเอกสารไว้อย่างละ 2 ชุด อ้อ อีกอย่าง รถจดทะเบียนจังหวัดอะไร เจ้าของเดิมทะเบียนอยู่ที่เดียวกับรถหรือไม่ แล้วโอนเข้าในจังหวัดที่รถจดทะเบียนหรือป่าว ถ้าไม่ คุณต้องแจ้งย้ายอีก ย้ายที่ต้นทางก็ได้หรือจะปลายทางก็ได้ แต่ใช้เวลา นิดนึง เอกสารต้องเพิ่มเป็น ใบมอบอำนาจ สำเนาบัตร/ทะเบียน ผู้โอน อีกชุดกรณี แจ้งย้าย (ต้องย้ายก่อนถึงจะโอนได้)

5. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามนั้นครับ
    ละเอียดมาก

7. cocommnn

cocommnn New Member Member

22
    1
    0
    คือ ถ้าที่อยู่ไม่ตรงกับจังหวัดทะเบียนรถ ต้องแจ้งย้ายที่อยู่ให้ตรงกันใช้มั้ยคับ แล้วเจ้าของรถต้องแจ้งย้ายเอง
    หรือเราเองก็แจ้งได้คับ

แล้วใบมอบอำนาจกับใบโอน ใช้แบบเดียวกับรถมอไซหรือป่าวคับ

ขออีกข้อคับ เลขเครื่องมักอยู่ตรงไหนของเครื่องยนต์คับ ถ้ามองเข้าตัวรถ เช่นเครื่องขับหน้าจะอยู่ข้างๆคอท่อด้วยซ้ายหรือป่าวคับ

8. carism

carism New Member Member

849
    6
    0
    เราทำเองได้หมดครับแต่ขอให้เค้ามอบอำนาจมา
    และไปทำที่ขนส่งเขต ที่อยู่เจ้าของเก่า
    ถ้าทะเบียนไม่ตรงกับที่อยู่ผู้รับโอน คนละจังหวัด ให้เพิ่มทะเบียนบ้าน+บัตร+ใบยินยอมให้ใช้สถานที่จอดรถของใครก็ได้ที่อยู่ในจังหวัดตรงกับทะเบียน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้