มีเรื่องเล่าให้ฟังครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tz, 13 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    มีเรื่องเล่า แระ เตือนด้วย คือ ผมขับรถ น้ำมันหมด สตาทไม่ติด ก็ สตาทอยู่นั้น จน แบ๊ตจะหมด พอเข็นติด เดินเบาไม่ได้ ช่างที่ปั้มเลย สับสายเวคคัมให้ ประคองรถกลับมาอู่ เสดแล้ว ขับไป ดับไป สตาทไม่ติดก็ รอ เวลา สักพักติดก็ เครื่องเดินไม่เรียบเลย แบ๊ตก็ จะหมด (โชคดีมีอาการเลยไม่ทำให้แบ๊ตหมด ) ไปถึงเจ้าของอู่ไม่อยู่ ลูกน้องดันบอก เปนเพราะน้ำมันผมเต็มผิด แล้วมันก็ ปรับเวคคัมผมมั่ว ปรับอะไรมั่วๆ อีก พอโทหาเจ้าของอู่ได้เขาบอก น้ำมันท่วมป่าว เท่านั้นล่ะ กลับไป สตาท รถกลับมาเปนเหมือนเดิม แล้ว ดีใจ ^^ แต่ดีใจได้ไม่นาน ระวิ่งสะดุด เหยียบแล้ว วอด เลยกลับมา เขาลอง ถอดกรองเบนซินดู กระกอนเข้าไปเลยครับ เปลี่ยน กรอง แล้ว รถวิ่งเหมือนเดิน แต่ก่อนเปลี่ยนกรองเนี่ย ผม ซัดไป 3 รอบ ลากรอบ สูงหน่อย แต่ไม่มาก ไม่รุ้เศษอะไร เข้าไปในเครื่องบ้างแล้ว เฮ้ออ ควันเริ่มออก ซะงั้นเลย จากแค่น้ำมันหมดแค่นี้

สรุปอาการครับ น้ำมันหมด แล้วมาสตาทไม่ติดเลยทำให้น้ำมันท่วม แล้ว เศษตะกอนที่อยู่ในถังน้ำมัน ผมเชื่อว่ารถเก่าทุกคันต้องมีครับ เข้าไป แต่ผมมันซวย กรองเบนซินดันไม่ค่อยกรองอีก (เปนกรองเดิม made in japan ตอนนี้ใส่ กรองใสบ้านเราแล้ว 40 บาท เซงเลยครับ

2. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เหมือนเดิมแล้วใช่มั้ยครับ

3. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    เกือบจะเข้าใจ

แต่ถ้าปกติแล้ว ก็ ขับรถให้มีความสุข

4. NIRANAME

NIRANAME New Member Member

40
    1
    0
    ขอบคุณครับ ที่เล่าให้ฟัง... จะได้หมั่นดูรถตัวเองบ้าง

5. buzz_ae

buzz_ae New Member Member

380
    67
    0
    รถผมวิ่งไม่ออก เปลี่ยนกรองแล้วก็เหมือนเดิม สรุปแล้วเครื่องจะพังครับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    กรองอากาศ กรองน้ำมันเครื่อง ใช้แบบทั่วๆไปก็ได้ครับ

แต่กรองเบนซินต้องใช้ของดีหน่อย

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    กรองเบนซิน กรองน้ำมันเครื่อง ของแท้ เหมาะสมสุด ครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้