เพิ่งได้อีโวมาครับ อยากจะถามอะไรนิดหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย eakevo3, 19 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. eakevo3

eakevo3 New Member Member

3
    0
    0
    คือผมเพิ่งได้อีโว 3 มาไม่นานอะครับ ไม่เคยเล่นรถเทอร์โบเลยครับ

อยากถามว่าอัตตราการบริโภครถผม เติมน้ำมัน 95 ไป 1000 บาท วิ่งได้ประมาน 100กว่าโลเองอะครับ

อยากทราบว่าอย่างรถผมนี่ถือว่าบริโภคมากเกินไปหรือเปล่าครับ (วิ่งนี่แทบไม่ติดบูสเลยนะครับ รอบ 2500 ก็เปลี่ยนเกียร์แล้ว)

แล้วก็...ถ้าจะทำให้ได้ซัก 8-10 โล/ลิตรนี่ ต้องทำยังมั่งอะครับ

ยังมีอะไรอยากถามอีกเยอะครับ แต่รอไว้งานนอกรอบเสาร์นี้ก่อนดีกว่าครับ

ผมถือโอกาส ขออณุญาติไปพบปะพี่ๆที่งานนอกรอบครั้งนี้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    รถเดิมๆวิ่งในเมืองน่าจะได้ 8-10 โลต่อลิตรเลยนะครับ

รอผู้รู้จริงมีบอกลายละเอียดเพิ่มดีกว่าครับ

3. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ตกประมาณ 5-6 โล/ลิตร เอง จริงๆเติม 1พันตอนนี้น่าจะวิ่งได้ เกิน 250 โลขึ้นไป:confused::confused::confused:

4. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    โมอะไรบ้างรึเปล่าครับเห็นใส่อินเตอร์ใหญ่ ถ้าไม่ได้โมมากมาย ผิดปกตินะครับถ้ากินน้ำมันขนาดนี้

5. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    กินมากแน่นอนคับ รถเดิม ก็น่าจะสัก 7 - 8 โลนะคับ

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้ารถเดิมๆ ถือว่าผิดปกติมากครับ
    อัตราการกิน น้ำมันขนาดนี้ ตรวจสอบ
    1. กรองอากาศตัน
    2. กรองเบนซิน ในถัง-นอกถังตัน สกปรก
    3. หัวฉีดชำรุด
    4. กำลังอัดหาย หรือ ต่ำเกินไป
    5. หัวเทียน เสื่อมสภาพ
    6. การตั้งรอบเครื่องยนต์ไม่เหมาะสม
    7. ออกซิเจน เซ็นเซอร์ เสื่อมสภาพ แต่ยังไม่พัง ถ้าพังไฟเช็คเอ็นจินจะแสดงผลด้วย
    8. ทางเดินท่อไอดี รั่ว พวกตามปะเก็นเสื้อฝั่งไอดี หรือ ที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ชอบรั่ว แล้วหาสาเหตุไม่เจอกัน ทำให้กินน้ำมันได้เช่นกัน
    9. ท่อทางเดินในระบบน้ำมัน ทั้งไลน์TankและReturn อาจจะมีบางจุดรั่ว ซึม
    10. แอร์โฟร์ เสื่อมสภาพ / หรือ สกปรกอุดตัน / หรือ ใช้แอร์โฟว์ผิดเบอร์
    11. โปรแกรมในกล่อง ECU อาจจะใส่ ROM ผิดเบอร์ หรือ ใส่กล่องไม่ตรงรุ่นมาครับ

แต่ตัวการที่กินน้ำมันมากๆ ก็มี ข้อ 2-4 , 7 ,9,10 ครับ ลองตรวจสอบดู

7. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    กินน่ากลัวเลยนะครับเนี่ย ยิ่งกว่ารถโมอีก ลองเช็ครถดูนะครับ ไม่งั้น เสียค่าน้ำมันเพิ่มโดยใช่เหตุเลย
    รถผมเพิ่งทำสถิติใหม่แล้วคับ
    เติมเต็มถัง วิ่งได้ 310 โล เติมเต็มถังอีกที 31.5 ลิตร เท่ากับ 9.84 กิโล/ลิตรเลยนะครับเนี่ย

8. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    กินมากมาย

9. eakevo3

eakevo3 New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

พอจะแนะนำอู่แถวอ่อนนุชหรือระแวกใกล้เคียงให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ

ส่วนตัวผมเรียนอยู่แถวรามอินทรา ก็คาดว่าจะเอารถไปให้ที่ mitsu only ดูให้อะครับ แต่ได้ยินมาว่าคิวเยอะมากมาย เลยอยากจะถามถึงอู่แถวบ้านก่อนอะครับ

เพิ่มเติมข้อมูลเครื่องครับ

พอดีรถเพิ่งซื้อมาได้ไม่กี่วันหน่ะครับ เลยรู้อะไรไม่มาก ทางเจ้าของเก่าบอกมาว่าได้เปลี่ยนเสื้อสูบเป็นของ RVR(คืออะไรเหรอครับ) แล้วก็ลูก 2J แล้วที่เห็นๆ ก็ inter ของ HKS ครับ แล้วก็กรองเปลือยของอะไรไม่รู้ครับ ล้อขอบ 16 ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2008
  10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อู่ช่างวิทย์ Motor Work สุขุมวิท 101 ครับ
    เบอร์โทร ผมไม่ได้เก็บไว้ที่ทำงานเลยครับ
    ใครมีเบอร์ ลงหน่อยครับ

เสื้อ RVR เป็นเสื้อของเครื่อง 63Tที่วางในSpace Wagon ปี94-97 ครับ
    พื้นฐานแตกต่างกับเครื่องอีโวพอสมควรครับ ถ้าจำไม่ผิดRVR ไม่มีออยเจ็ทสเปร์ยครับ ทางเดินน้ำและนมค. ของเสื้อตำแหน่งตรงกันกับของอีโว หรือไม่ผมไม่แน่ใจครับ

ถ้าเจอแล้ว จะดูให้ครับ ว่าเป็นเครื่องRVRจริงหรือไม่ครับ
    หรือ ถ่ายรูปเครื่องชัดๆ มาลงให้ดูก่อนได้ครับ เดี๋ยวผมช่วยมองให้ครับ

11. SkyLinEZaa

SkyLinEZaa New Member Member

12
    0
    0
    สู้ๆเว่ยเพื่อน รู้คำตอบไวๆ ฮ่าๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้