ถามผู้รู้เรื่องระบบไฟ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย สมันน้อย, 20 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    รถผมเหมือนกับไฟไม่พอเวลาเปิดเเอร์+ไฟหน้า+เครื่องเสียง เเล้วเเอร์ทำงาน ไฟหน้าจะกระตุกตามจังหวะที่คอมเเอร์ทำงาน เสียงเพลงเบสก้ออกมาหลวมๆ ถ้าผมจะเพิ่มเเบตในรถอีกลูกโดยเอาไว้ที่กระโปรงหลัง โดยไม่ทำอะไรไดชาร์ต มันจะมีปัญหาอะไรตามมามั้ยครับ:sad:

2. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    แบตพังแล้วมั๊งครับ สงสัยเครื่องเสียงจะชุดใหญ่นะครับเนี่ยถึงจะใส่แบต 2 ลูกแต่มันไม่ช่วยหรอกครับเปลี่ยนไดชาร์จน่าจะดีกว่านะถ้าแบตเก่าที่ใช้อยู่ไม่ได้พังก็แปลว่าไดมันชาร์จไม่ทันตามความเข้าใจผมนะครับ

3. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ไม่ทราบว่า แบตอายุเกิน 2 ปีรึยังครับหากเกินแล้วรีบเปลี่ยน
    แต่หากยังไม่ถึงให้ตรวจสอบระบบกราวด์รถยนต์ ขั่วแบต หลวมรึปล่าว

4. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...แบตเสื่อมสภาพหรือเปล่าครับ.....ถ้าเป็นที่ ไดชาร์ต...ลองติดเครื่อง...แล้วถอดขั้วลบที่แบตออก...ถ้าเครื่องดับไดชาร์ตพังครับ.....ถ้าไม่ดับ...ลองเอา..มิเตอร์..เช็คที่ขั้ว + กับขั้ว - ดูกระแสไฟที่ชาร์ต..ต้องเกิน 13 โวล์ท..(เช็คขณะเครื่องยังติดอยู่..ใส่ขั้วแบตให้ครบ).....ถ้าไม่ถึง...Cutout...ของไดชาร์ตอาจเสื่อม...เปลี่ยนเฉพาะ Cutput ได้ครับ..ที่ร้านรับทำ..ไดนาโม...ประมาณ 1000 บาท...

5. Metrorisym

Metrorisym New Member Member

81
    11
    0
    ผมเคยเจออาการคล้ายกันนี้ ผมมาโพสถามที่นี่ได้คำตอบว่า

1. แบตเตอรรี่
    2. ไดชาร์ท
    3. ตัวชดเชยรอบ

ลองเช็คพวกนี้ดูครับ ส่วนผมอาการนี้หายตั้งแต่เปลี่ยนแบตอย่างแรกเลยครับ

6. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมขอเชคเเละเเก้ไขตามที่ทุกท่านเเนะนำมาเเล้วจะรายงานความคืบหน้าคับ

Metrorisym ถูกใจสิ่งนี้
  7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ผมว่าน่าจะเป็นที่แบตมากกว่าครับลองเช็คดูแบตก่อนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้