มีร้านไหนตั้งศูนย์ล้อดีๆบ้าง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย primo_xx, 21 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    มีที่ไหนที่ท่านคิดว่าตั้งศูนย์รถขับ4อย่างเราๆได้ลงตัวที่สุด ขับง่ายที่สุด
    เนื่องจากลองที่ดังๆมาหลายที่และ ล่าสุดก้อตั้งกินยางอีก
    เลยไม่รู้จะหันไปหาเจ้าไหนดี
    แชร์ประสบการณ์หน่อยครับ จะได้ไปลอง:D

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    ที่ลองมาแล้วแจ๋วทั้งถนนและสนาม คือ ก เจริญการยาง กล้วยน้ำไทย กับ Tuned by Lim ครับ

3. primo_xx

747
    6
    0
    พี่โอครับ ก เจริญการยาง อยู่แถวไหนเหรอครับพี่

4. kittio

750
    8
    0
    อยู่ริมถนนพระราม 4 ขาเข้าวิ่งจากพระโขนง ก่อนถึงแยกกล้วยน้ำไทย ไม่ห่างจาก ม.กรุงเทพฯ ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2008
  5. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ยิ้มเซอร์วิส เสนานิคม ตั้งสี่ล้อ 400 บาท ลองแล้วประทับใจรถไร้ริ้วรอย

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อีกที่ ที่ผม พี่โหน่ง พี่แก้ว ใช้บริการ เซ็ทศูนย์ล้อสำหรับการแข่งขัน มานานเกือบๆ10ปี
    ก็ที่ พี่ไข่ RTM รามอินทราล้อแม๊กซ์ครับ 300บาท
    แต่ราคาบุคคลทั่วไปน่าจะ 350หรือ400 ครับ

7. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    55...........อยู่ใกล้ที่ทำงานผมเลย ล่าสุดไปให้ช่างเจี๊ยบเซ็ทให้ก่อนไปสัมมนาที่พัทยาเมื่อ พฤที่ 20 พ.ย........นิ่งสนิท ขับสนุก รู้สึกว่าช่วงล่าง Firm ขึ้น ยังกับเปลี่ยนบูชแดงมาแล้วเลย.............55

8. primo_xx

747
    6
    0
    แล้วเค้าปรับพวกค่า แคมเบอร์ แคสเตอร์ โทอิน โทเอ้าท์ (Camber, Caster, Toe-in, Toe-out) ให้ไหมครับ

ืมีที่ไหนที่เค้าพอจะปรับให้ได้บ้างครับเพราะปรกติผมยืนดูเค้าปรับแค่ แคมเบอร์

9. kittio

750
    8
    0
    ร้านที่ว่ากันมาทั้งหมด เป็นร้านชื่อดังทั้งนั้น น่าจะตั้งได้ครบตามต้องการครับ

เรื่องการตั้งศูนย์ล้อ ทั้งวิ่งรถบ้าน ทั้งแข่ง ลองปรึกษาน้องก้องดูครับ ลองมาทุกแบบจนลงตัวแล้ว

10. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    เวลาเมาขับเป๋ทุกทีไม่รู้ไปตั้งศูนย์กันที่ไหนถึงขับตรงว่ะ อิอิ ล้อเล่นน่ะแก้เคลียด

11. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ที่เคยตั้งนะ
    วิ่งถนน แคมเบอร์-1ทั้ง4ล้อ โท0ทั้ง4ล้อ

ถ้าอยากเลี้ยวดีๆ แคมเบอร์หน้า-3 หลัง-2ถึง2.5 โท0ทั้ง4ล้อ
    ถ้าจะตั้งหลังให้ได้แคมเบอร์และโทจะต้องมีตัวปรับทั้งแคมเบอร์และโท
    ที่เค้าเรียกว่ากระดูกหมาด้านหลังครับ ไม่งั้นเวลาแคมเบอร์ลบเยอะ มันตั้งโทไม่ได้ตามใจหมาย
    ถ้าอยากตูดไหลหน่อยๆ โทหลังซัก0.3mm กำลังสวย

ตั้ง0ยังไงเค้าก็ต้องปรับทั้ง แคมเบอร์และโทให้อยู่แล้วครับ
    เพราะมุมแคมเบอร์เปลี่ยน โทก็ต้องเปลี่ยน จึงต้องปรับทั้ง2อย่าง
    ส่วนแคสเตอร์รู้สึก STD จะปรับไม่ได้นะ

12. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คุณก้องครับ ถ้าตั้งแบบวิ่งถนน เวลาวิ่งจริงมันจะไหลซ้ายเพราะถนนเอียง
    ใช่ป่ะครับ ส่วนข้างหลังที่เรียกกระดูกหมา มันคือชิ้นไหนอ่ะครับหรือ
    ทั้งสองชิ้น มันมีตัวสั้นกับตัวยาว ดังนั้นถ้าจะปรับให้ได้ละเอียดๆก็ต้อง
    หาแบบที่ปรับได้แบบนี้ใช่ป่ะคับ

อาการตูดไหลๆนี่มันยังงัยอ่ะครับ อธิบายที:)

13. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ทั้ง2ตัวเคค้าเรียกกระดูกหมาครับ
    ตัวยาวตั้งแคมเบอรื ตัวสั้นตั้งโท ถูกต้องแล้วครับ
    แต่ความจริงแล้วมันก็ตั้งหมดทุกตัว ตัวนึงขยับ อีกตัวก็ต้องตั้งตาม

14. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อืม ไอ้การตั้งศุนย์แล้ว วิ่งในสนามมันตรง แต่มาวิ่งบนถนนแล้วกินซ้าย
    ของผมก็เป็นเหมือนกันแห่ะ นึกว่าคิดไปเองคนเดียว

พอตั้งให้วิ่งบนถนนตรง พอวิ่งในสนามมันออกขวา แปลกเหมือนกัน หน้ายางกินเสมอปกติ

15. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ถนนมันไม่ตรงจริงเอียงซ้าย เอียงขวา ตามสภาพ

16. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ประเทศที่ใช้รถพวงมาลัยขวา...อย่างบ้านเรา.....ถนนต้องสร้างเอียงซ้ายครับ....เวลาตั้งศูนย์ช่างจะเผื่อไว้...............:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้