ใส่ Xenon อย่างไรไม่แยงตาชาวบ้าน !!!!!!!!!!!

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย aeo@scb, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    มี Xenon 12,000 K อยู่ชุดนึง เป็นหลอด H 4 ใส่โคม EVO 1-3 มันสว่างขาว ได้ใจอย่างมาก..........แต่ปัญหาก็คือ มันไปแยงตาชาวบ้าน ทั้งขับสวนทาง และ ขับตามเขา ...............เพื่อนๆมีเทคนิค หรือ วิธีแก้ไขอย่างไร บอกกันบ้างครับ.........ตอนนี้เลยต้องใส่ ฮาโลเจน + รีเลย์ ทำอย่างไรก็ไม่ขาวเท่า Xenon

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    พี่โอ๋ ลองลดค่า K ให้มันสว่างน้อยลงดูก็ได้ครับ ซัก 8000K ก็นะจะสว่างอยู่
    เมื่อก่อนผมประจำ Plant ใน ตจว. หลายแห่ง
    เคยเห็น รถมอเตอร์ไซด์ ชาวบ้าน วิ่งสวนกับพวกรถปิ๊กอัพ และ รถใส่หลอดไฟXENON
    แล้วพวกชาวบ้าน เค้ามองถนนไม่เห้น มอเตอร์ไซด์ หลุดลงข้างทางก็มี ชนตูดรถคันหน้าก็มี ลูกเด็กเล็กแดงกลิ้งถลอกปลอกเปิก บ่อยมากครับ เพราะถนน ตจว. มันมืด เจอหลอดพวกนี้เข้าไป ก็มองอะไรไม่เห็น
    เอาผิดกับใครก็ไม่ได้ ผมเห็นแล้วก็สงสาร

ผมเลยถอดออก ใส่หลอดธรรมดาเท่านั้นครับ

3. momaydopod

momaydopod Member Member

97
    0
    16
    อันนี้เห็นด้วย มัน สว่าง มากๆๆๆ และแสบตาด้วยๆๆ

4. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ไฟซีนอนเวลาเจอฝน นี่มันมองไม่ค่อยเห็นหรอครับ
    ไม่เคยใช้ แต่กำลังคิดอยากจะเปลี่ยนอยู่

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ ตามหลักการทางฟิสิกซ์
    สเปคตรัมของแสงสีขาว เวลาเจอพื้นถนนสีดำ หรือ ตัดกับพื้นแสงที่มีสีดำสนิท มันจะสว่างแค่ระยะใกล้ๆเท่านั้นครับ รังสีของแสงไปได้ใกล้กว่า

ส่วนรังสีของแสงที่ไปได้ไกล ในทุกสถานะ คือ แสงสีส้ม ครับ

6. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ใช่คับได้แค่ความสวยงาม แต่ด้านใช้งานไม่เหมาะเลย
    ผมใช้ 10000K ปรับมุมต่ำสุดๆ กลัวชาวบ้านขว้างของใส่
    และตอนฝนตกหนักๆนี่มองไม่เห็นเลยคับ

ส่วนประเด็นของพี่โอ๋(ป๋า) ไม่แน่ใจว่ามันหลอดมันติดโคมมาป่าวคับ
    เห็นเพื่อนๆบอกว่าใส่โคมแล้วลำแสงจะเป็นลำดีขึ้นและไปได้ไกลไม่แสบตาชาวบ้าน
    โคมชุดละ 600 เท่าที่ทราบมานะคับผมกำลังมองหาใส่อยู่ แต่ตังหมดกะช่วงล่างซะแล้วอิอิ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2008
  7. aeo@scb

874
    6
    0
    เป็นหลอดชุด KIT ที่มีขายทั่วไปครับ..............โคมที่ติดหลอดมาจากญี่ปุ่น น่าจะค่า K น้อย เพราะกฎหมายบ้านเขาแรง เลยทำให้แสงออกมาไม่ขาวมาก สีออกเหลือง.......เลยไม่แสบตาชาวบ้านมั้งครับ......เดาเอาน่ะ....................สมมุติว่าผมจะเอา DIMMER คั่น สามารถปรับความสว่างได้ภายในรถ......แบบไฟหน้าปัด.....แบบนี้มีทางทำได้มั้ย........ขอความเห็นจากเซียนช่างไฟหน่อยครับ................:D

8. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ของผม ใส่หมวกครอบ เอานะคับ

ก็พอลดลงมาได้เหมือนกัน ลองดูนะคับพี่โอ๋(ป๋า)

คู่ละ 200 มั้งคับ ประมานนี้

9. aeo@scb

874
    6
    0
    หาซื้อได้ที่ไหน.....แล้วเขาเรียกว่าอะไรครับ........ดิว........จะได้ถามหาถูก..............:confused:

10. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    หมวกครอบ ช่วยได้คับ

xenon ผมติดมาก็มีหมวกครอบมาให้เลย

11. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    หมวกครอบ ตามหา ได้จาก ร้านติด ซีนอน ท่วไปเลย คับ

ถามเขา น่าจะแยกขายได้นะคับ

12. aeo@scb

874
    6
    0
    ขอบคุณครับ...............อีกนึด...........เขาตั้งไฟหน้าให้ต่ำลงตรงไหน.......ไม่เห็นมีตัวตั้งเลย...............:confused:

13. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    มอง ตรงบริเวณ คานหน้า บริเวณ เหนือ โคมไฟ จะมี รูให้ ไขขขวง ลงไปได้นะคับ

มอง ลงไป จะเห็นตัว อักษร U D อะคับ ป๋าโอ๋

14. aeo@scb

874
    6
    0
    ขอบคุณหลายๆเลยครับ.................อยู่กินกันมา 13 ปี.........เพิ่งจะรู้ว่าปรับตรงนี้........เดี๋ยวหาหมวกครอบก่อน ครับ...................:D

15. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    หมวกครอบอะไรครับ ป๋า อิอิ

16. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    ของพี่ มาร์ช หมวกคอบ ไฟฉาย อะป่าว

17. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    มันมีตัวต้อง 2 ตัวครับ
    ตัวแรก จะตั้ง ซ้าย-ขวา
    อีกตัว ตั้ง สูง-ต่ำครับ
    ผมก็จำได้ไม่แน่นอน ว่าตำแหน่งมันตัวไหน แต่จำได้ว่ามันอยู่ห่างกัน ตัวหนึ่งอยู่บน อีกตัวอยู่ล่าง
    ถ้าหมุนผิดตัว มันจะปรับไปเรื่อยๆ แล้วจะตั้งไม่ได้ซักที ต้องหมุนให้ถูกตัวครับ
    ลองหมุนดูครับ

18. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    หมวกของพี่มาร์ช 7 มีขายนิพี่ 30-80บาท มี3อัน

19. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    อิอิ:D รู้จิงตาคนนี้

20. aeo@scb

874
    6
    0
    ได้มาแล้วครับ.......เขาเรียกว่า....."ตัวบังหลอด"......ราคา คู่ละ 300 บาท.....แต่ยังไม่ได้ลองเลยครับ....แต่น่าจะไม่ไปแยงตาคันอื่นแล้ว....................:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้