evo6 อยากทำเป็น 2.3 L ขอความรู้ด้วยคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย evo 6, 29 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evo 6

evo 6 New Member Member

1
    0
    0
    พอดี เครื่องวิ่งมาเกือบแสนโลแล้ว และเริ่มรู้สึกว่ามันไม่แรงแล้วคับ เลยคิดว่า
    1. ทำเครื่องให้สมบูรณ์ แล้ว ลงแคม ลงกล่อง บูสสัก 1.5 บาร์
    2. ทำเครื่องเป็น 2.3 L ใส่ลูก ก้าน ข้อ ซิ่ง กับกล่อง
    รถตอนนี้มีปั้มซิ่ง กะ TURBO 6.5 คับ ไม่ทราบว่าควรทำแบบไหนดีคับ เน้นใช้งานทุกวัน คับ แล้วถ้าทำเป็น 2.3 L แล้วใส่กับ TURBO 6.5 เดิมๆ นี่ควรบูสเท่าไหร่คับ แล้วอาการของเครื่องจะออกแบบไหนคับ และที่สำคัญมันจะทนและยังใช้งานทุกวันได้ไหมคับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    งบถึง ทำ2.3ดีกว่าครับ ทำทั้งที ทำทีเดียวเลย

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. ทำเครื่องเดิมให้กำลังอัดกลับมาที่ 8.8-8.9 แค่นี้ก็สมบูรณ์ขับสนุกแล้วครับ ถ้าอยากสนุกขึ้นไปอีก
    เพิ่มแคม 270-272+กล่อง เท่านี้ก่อน บูสท์ซัก 1.3-1.4 เท่านี้ก็แรงขึ้นมากครับ
    เทอร์โบ6.5 บูสท์1.5 ผมว่าไม่มีประโยชน์ครับ โข่งหลังมันเล็ก Power Band turbo มันหมดไปซะก่อน ซัก1.3-1.4 น่าจะเหมาะสมกว่าครับ ไม่เสี่ยงพังด้วย

2. ถ้าเน้นใช้งานทุกวัน ผมว่าทำเครื่อง 2.3 จะกินน้ำมันมาก และ สิ้นเปลืองครับ แถมใช้ค่าทำค่อนข้างสูงมาก
    เครื่องอีโว6 ทำ2.3 ต้องใช้ข้อเหวี่ยงแต่งที่เพิ่มช่วงชักและลูกสูบซิ่งเตี้ยเพื่อเพิ่มปริมาตรห้องเผาไหม้
    ไม่ใช่ว่าจะOver Sizeลูกสูบอย่างเดียวแล้วจะได้2.3ครับ
    ซึ่งจุดนี้การจะประกอบเครื่อง2.3 ออกมาให้ทนและใช้งานได้ทุกวัน ต้องเลือกใช้ของแต่งที่มีราคาค่อนข้างสูงมาก
    ถ้าไม่ได้เอาไว้แข่งขัน ผมว่าไม่คุ้มครับ
    แต่ถ้ามีเงิน แล้วอยากทำสุด อันนี้ตามสบายครับ
    แต่ต้องเลือกอู่ที่จะคำนวณตอนประกอบเครื่องให้ดีๆ ครับ
    ถ้าประกอบเครื่องคำนวณออกมาไม่ดี พังและวิ่งไม่ดี

3. เครื่อง 2.3 เน้นเพิ่มช่วงชัก เพื่อเรียกแรงบิดเพิ่ม ถ้าจูนดีๆเนียนจะขับสนุก และใช้ได้ดีไม่รอรอบ
    แต่ถ้าจูนไม่ดีหรือเลือกสเป็คของไม่เหมาะสม จะรอรอบมากครับ ขับยากด้วย

4. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ของบประมาณซักแสนนึงพร้อมกล่องหนึ่งใบ อะไรก็ได้ครับ E Manage, Ultimate, Hydra, Motec, V Pro แล้วโทรไปนี่เลย 081 8465011 ขอสายพี่ตุ๋ยนะครับ จบแล้วครับ Step นี้หลังจากผมเป็นหนูลองยามาเป็นเวลา สองปี อิอิ อึด เหนียว แรง โทรหาผมก่อนก็ได้ครับ ยินดีมักๆ ตอนนี้เทพขนาดไม่ต้องใส่ลูก ovesized และไม่ต้อง overbored แล้วครับ

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เทพ มาตอบเองแล้วครับ
    อยากรู้อะไรเกี่ยวกับเครื่อง 2.2 2.3 2.4 ถามเทพเลยครับ 555...:cool:

6. eff3927

eff3927 New Member Member

207
    2
    0
  7. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
  8. น้องevoขาวๆ

น้องevoขาวๆ New Member Member

2,034
    3
    0
    สุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้