ปรึกษาเรื่องน้ำมันเครื่องครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย zirus, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    ตอนนี้ใช้ ตาโตปี 2000 เครื่อง B18B วิ่งมา แสนหกหมื่น ปัจจุุบันใช้ total 5w50 อยู่ครับ อยากเปลี่ยนไปใช้ 5w30 ได้ไหมครับ ใช้แก๊ส lpg อยู่ครับ จะมีผลกับเครื่องมากไหมครับ หรือจะเป็น 0w40 ดีครับ ดูในคู่มือเค้าก็ให้ใช้ 5w30 แต่อ่านในเวป เค้าบอกว่ารถเก่าปีมันใสไป เลย สับสนครับ รบกวนเพื่อนๆแนะนำ้ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มิถุนายน 2008
  2. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ ติดlpgหัวฉีดเหมือนกัน เรื่องน้ำมันเครื่องนี้ รถเก่าแล้วไม่ต้องซีเรียสเปลี่ยนบ่อยๆก็ดี อยากใช้อะไรก็ได้มั้ง แต่ต้องเช็กระดับน้ำมันเครื่องบ่อยหน่อย เพราะว่าใช้แก็สรถจะร้อน น้ำมันเครื่องจะหายเร็ว ถ้าจะให้ดีซื้อแบบแถม 1 ลิตรอะค่ะ

ถ้าอย่างไรลองให้นักวิชาการมาตอบนะคะ

3. ใช้เบอร์ 30 มันก็ลื่นดีนะ เพราะมันใส แต่ถ้าเครื่องเริ่มหลวมแล้ว
    มันอาจจะมีควันขาว แล้วก้กินน้ำมันเครื่องได้

4. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ส่วนตัวแนะนำ แค่ 5w40 หรือ10w40 ก็พอแล้วครับ แน่นเปลียนบ่อยๆดีที่สุด สวนยี้ห้อเท่าที่ใส่มา มันดีต่างกันไป
    โดยใจผมแนะนำให้ใส่สลับกันไปเรื่อยๆครับ
    (อย่างผมใส่ PTT ติดกัน 0w40 3แกลลอน ก็ลื้นดีครับแต่เปิดฝาวาวล์มาตะกอนดำเต็มเลยครับ)

ตอนนี้เลยสลับไปหลายๆยี้ห้อครับ ใส่5w40 หรือ10w40 ตามกำลังทรัพย์ครับ
    ทุกยี้ห้อดีหมดครับคุณภาพตามมาตราฐานกันอยู่แล้ว

เท่าที่รู้เลขตัวหน้าคือค่าความหนืด ที่อุณภูมิ เยือกแข็ง (คือยิ่งน้อยก็ยิ่งดีครับแต่มันไม่จำเป้นกันเรา ) ให้ดูตัวหลังเป็นหลัก 30จะเหมาะกับเครื่องใหม่ 40 กลางๆ 50 เก่าหน่อย อ่านตามหนังสืนมาผิดพลาดประกาณได้ขออภัยด้วยครับ

5. zirus

zirus New Member Member

46
    7
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

6. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7917086#post7917086

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้